Dawa mbadala 10 zinazotibu maumivu ya kichwa

Dawa mbadala 10 zinazotibu maumivu ya kichwa
Dawa mbadala 10 zinazotibu maumivu ya kichwa

You may also like...

460 Responses

  1. Barikiwa mtumishi

  2. Matha Chris Matha Chris says:

    Asanteee
    Maria nzia

  3. Asante mwenyezmungu akuzudishie

  4. asnte kwa somo,baadhi ya tiba naweza kuzimudu hapo

  5. Asante bro ninazidi kujifunza

  6. Hapa mrehani na mint ndo vitu vigeni kwangu sijawah hata kuviona

  7. Agnes Mathew Agnes Mathew says:

    Ukioga maji ya moto husaidia nin??

  8. Hamadi Iddi Hamadi Iddi says:

    nngeshaur utuwekee baadh ya pcha za mimea au mbegu unazotushaur kutumia
    kama utakuwa nazo ilkuondoa utata katka matumz

  9. Mm nataka dawa ya maumivu ya mgongo,ni jambo linasumbua sana.

  10. Lidya Masawe Lidya Masawe says:

    Asante sana kwa somo zuri hilo

  11. Nancy Senya Nancy Senya says:

    Asante kwa somo pia naomba unisaidie dawa ya kutuliza maimivu ya mgongo unauma sana

    • Nashukuru kwa kushukuru ndugu

    • Pia uache kukaa kwenye kiti masaa mengi

    • Asante ata me mgongo unanisumbua

    • Soma hiyo post nimeweka link. #Neema

    • Asantee naomba nisaidie dawa ya jino linanisumbua

    • Grace Lolinga DAWA ASILI 8 ZINAZOTIBU MAUMIVU YA JINO

      Maumivu ya jino ni moja ya maumivu mabaya sana kuyapata, maumivu mengine mabaya zaidi ni maumivu ya sikio. Jino linaweza kupatwa na maumivu ambayo yanaweza kupelekea jino kutoboka na hata kuong’olewa kabisa.

      Maumivu haya yanaweza kuletwa na maambukizi ya bakteria kutokana na vyakula tunavyokula au kutokusafisha kinywa vizuri kila siku, jino kupata jeraha, magonjwa ya fizi, na udhaifu wa mifupa mwilini mwako kwa ujumla.

      Maumivu mengi ya jino ni ishara kuwa huna chumvi ya kutosha mwilini, huna maji ya kutosha mwilini na hujishughulishi na mazoezi ya viungo kila mara.

      Dawa 8 zifuatazo zinaweza kutuliza maumivu ya jino na hata kuliziba kabisa iwapo tayari limeanza kutoboka.

      1. Asali yenye mdalasini

      Chukua asali vijiko vidogo vitatu na uchanganye na mdalasini ya Unga kijiko kikubwa kimoja. Pakaa mchanganyiko huu kidogo kidogo juu ya jino linalouma kutwa mara 3

      2. Aloe vera (mshubiri)

      Pata aloe vera fresh na uchane kupata maji maji yake (utomvu) na unyunyize juu ya hilo jino linalouma kidogo kidogo kutwa mara 2

      3. Mafuta ya nazi na karafuu

      Chukua karafuu 3 zitwangwe kwenye kinu, changanya na mafuta ya asili ya nazi kijiko kidogo kimoja uliyotengeneza mwenyewe nyumbani. Pasha kwenye moto kama dakika tatu, ipua na usubiri mchanganyiko wako upoe.

      Paka mchanganyiko huu juu ya jino linalouma na uache kwa dakika 7 kisha jisukutue kinywa na maji.

      4. Majani ya mpera

      Majani freshi ya mti wa mpera yanatibu pia jino linalouma sababu ya sifa yake ya kutibu maambukizi na huua pia bakteria wabaya wanaoshambulia jino.

      Tafuna tu jani au mawili ya mti huu mpaka mara mbili kwa siku kwa siku kadhaa na jino litaaacha kuuma.

      Unaweza pia kuchemsha katika moto majani kadhaa ya mti huu kisha ipua chuja na uongeze chumvi kidogo ya mawe ya baharini na utumie kusafishia kinywa chako ukitumia mswaki mara 2 kwa siku kwa siku kadhaa.

      5. Maji ya uvuguvugu na chumvi

      Mchanganyiko rahisi wa maji ya uvuguvugu na chumvi unaweza kusaidia kutibu maumivu ya jino.

      Changanya nusu kijiko cha chai cha chumvi ya mawe ya baharini na maji ya uvuvugu glasi moja na utumie kusafisha kinywa chako ukitumia mswaki mra 2 kwa siku kwa siku kadhaa.

      Mchanganyiko huu husaidia kutibu bakteria, maambukizi na uvimbe katika fizi.

      6. Kitunguu maji

      Kitunguu maji kina sifa ya kuzuia vijidudu nyemelezi ndani ya mwili na kinaweza kutumika pia kutibu maumivu ya jino kwa kuviua vijidudu vinavyosababisha kuoza kwa meno.

      Tafuna silesi kadhaa cha kitunguu maji freshi ili kupunguza maumivu ya jino. Au kama huwezi kukitafuna basi weka tu kipande cha silesi cha kitunguu maji juu ya jino linalouma kwa dakika 10 hivi mara kadhaa kwa siku ili kuondoa hayo maumivu.

      7. Kitunguu swaumu

      Kutumia kitunguu swaumu pia kunaweza kurahisha kwa haraka kuondoa maumivu ya jino. Kitunguu swaumu huua bakteria, huua virusi pia ni antibiotiki ya asili isiyo na madhara kama antibiotiki za viwandani.

      Tafuna punje 1 au 2 za kitunguu swaumu kila siku. Au katakata vipande vidogo vidogo vya punje 2 au 3 za kitunguu swaumu uchanganya na chumvi kidogo ya baharini kwa mbali na uweke mchanganyiko huo moja kwa moja juu ya jino linalouma na uache kwa dakika 5 au 7 hivi mara 2 kwa siku kwa siku kadhaa.

      8. Pilipili na chumvi

      Pilipili na chumvi unaweza kuwa mchanganyiko mzuri sana wa dawa za asili kwa kutibu maumivu ya jino sababu vyote viwili chumvi na pilipili hudhibiti bakteria na maambukizi mbalimbali.

      Pata pilipili manga nyeupe au nyeusi ya unga na uchanganye kiasi sawa cha pilipili na chumvi ya mawe ya baharini kisha ongeza kiasi kidogo cha maji kupata uji mzito kidogo na uuweke juu ya jino linalouma kwa dakika kadhaa kila siku kwa siku kadhaa.

      Epuka vyakula vitamu sana vya madukani, ice cream, pipi, na soda zote na vingine vya jamii hiyo

      Ni mhimu pia kuonana na daktari wa meno kwa uchunguzi zaidi kwani wakati mwingine dawa hizi zinaweza zisikuponye tatizo la jino kuuma au kutoboka kama unavyotarajia.

      Sehemu nyingi mijini zipo kliniki maalumu kwa ajili ya meno tu, waone madaktari hao kwa uchunguzi juu ya matatizo yako ya meno mara kwa mara.

      Kama unahitaji dawa hizi za asili zilizoandaliwa tayari kutoka kwangu, niachie ujumbe WhatsApp +255769142586

      Tafadhali SHARE kwa ajili ya uwapendao

  12. Mary Alex Mary Alex says:

    Asante sana Dk

  13. Asante sana Dr.nimejifunza vingi mno mungu akubariki

  14. Kichwa kupata ganzi ni tatizo gan dokta fadhili paulo

  15. Neema Mongi Neema Mongi says:

    Massage ya kichwa unafanyaje

    • Uliza rafiki yako aliye karibu hapo

    • Mm ni mwmbaba sana nataka kunenepa kidogo nile nn naomba niaaidie

    • Upendo Emanuel Jinsi ya kuongeza uzito au unene bila kudhuru mwili wako

      Jinsi ya kuongeza uzito au unene bila kudhuru mwili wako

      Kuna wakati mtu unajiona wazi kuwa uzito wako upo chini na pengine ungehitaji ungeongezeka kidogo uzito na unene wako kwa ujumla.

      Tuachane na wale wanaotaka kuongeza sehemu za kukalia na mapaja kwanza, nitaleta dawa kwa ajili hiyo siku nyingine. Nazungumzia mtu anayetaka kuongezeka uzito na unene wa mwili kwa ujumla.

      Hivyo kama shida yako ni namna gani unaweza kuongeza uzito na unene wa mwili wako bila madhara yoyote mabaya basi soma pole pole mpaka mwisho hii makala.

      Hii makala pia ni msaada kwa wale wanaotaka kuongeza misuli ya miili yao na kuonekana wenye kupendeza zaidi.

      Endelea kusoma …

      Nini maana ya kuwa na uzito pungufu?

      Kuwa na uzito pungufu ni kuwa na BMI (Body Mass Index) chini ya 18.5. Huu ni uzito ambao mwili hauwezi kuhimili kuwa na afya nzuri.

      Wakati kuwa na BMI ya zaidi ya 25 ni uzito ulio juu na zaidi ya 30 ni uzito uliozidi zaidi au unaweza kusema ni utipwatipwa.

      BMI hupatikana kwa kugawa uzito wako na kipeuo cha pili cha urefu katika mita. Mfano mimi nina uzito wa kg 80 na urefu wa mita 1.84 ili kupata BMI yangu nazidisha 1.84 mara 1.84 = 3.3856 kisha nagawa na uzito wangu, hivyo kg 80/3.3856 unapata BMI ya 23.62 ambayo ni ya kawaida (normal).

      Hata hivyo kuna udhaifu juu ya mzani wa BMI kwakuwa wenyewe unaangalia tu uwiano wa uzito na urefu bila kuangalia uwingi wa misuli mtu anaweza kuwa nayo.

      Baadhi ya watu ni wembamba sana na bado wana afya nzuri tu. Kuwa na uzito pungufu kwa mjibu wa BMI siyo lazima mara zote imaanishe una afya mbovu.

      Kuwa na uzito pungufu ni jambo la kawaida sana kwa wasichana na wanawake.

      Nini madhara ya kuwa na uzito pungufu?

      Kuwa na uzito pungufu inaweza kuwa ni jambo baya kwa afya yako kama ilivyo kwakuwa na uzito uliozidi.

      Kwa mjibu wa utafiti mmoja, kuwa na uzito pungufu kulihusishwa na hatari ya zaidi ya asilimia 140 ya vifo vya ujanani kwa wanaume na asilimia 100 kwa wanawake.

      Katika utafiti huu kuwa na uzito uliozidi kulihusianishwa na asilimia 50 tu ya vifo vya mapema, hii inamaanisha kuwa na uzito pungufu ni hatari zaidi kwa afya yako kuliko kuwa na uzito mkubwa.

      Utafiti mwingine ulionyesha kuwa na ongezeko la hatari ya vifo vya mapema kwa wanaume zaidi walio na uzito pungufu na siyo kwa wanawake, hii inaonyesha kuwa chini ya uzito pungufu ni hatari zaidi kwa wanaume kuliko kwa wanawake.

      Kuwa na uzito pungufu pia kunaweza kuwa sababu ya kushuka kwa kinga ya mwili, kuongezeka kwa maambukizi, magonjwa ya mifupa na mipasuko ya mifupa, na kusababisha matatizo ya ugumba na uzazi kwa ujumla.

      Watu wenye uzito pungufu pia wanaweza kupatwa na tatizo la kupotelewa na mishipa na kuwa na hatari kubwa ya kupatwa na ukichaa.

      Kinachosababisha mtu kuwa na uzito pungufu

      Zipo sababu nyingi zinazoweza kupelekea ukapungua uzito.

      Hizi ni mojawapo ya sababu hizo:

      Matatizo kwenye tezi ya Thyroid: Ikitokea tezi hii inafanya kazi sana kuliko kawaida basi kunatokea mfumo wa mmeng’enyo wa chakula kufanya kazi sana kuliko kawaida na matokeo yake ni kupungua kwa uzito.
      Kisukari: Hasa kisukari aina ya kwanza
      Maambukizi: ya magonjwa kama kifua kikuu nk
      Kushuka kwa kinga ya mwili
      Saratani
      Kupoteza hamu ya kula

      Ikiwa unajiona una uzito pungufu ni vizuri kuonana na daktari kwa uchunguzi zaidi ili kubaini nini inaweza kuwa ndiyo sababu hasa ya tatizo kwa upande wako.

      Ni mhimu kuonana na daktari ana kwa ana hasa kama imekutokea kushuka uzito wako kwa ghafla kwa kiasi kikubwa bila kuwa umefanya lolote la kupunguza uzito.

    • JINSI YA KUONGEZA UZITO AU UNENE BILA KUDHURU MWILI WAKO

      Kama unataka kuongeza uzito na unene basi ni mhimu kwamba unafanya jambo hili kwa njia salama ambazo hazitakuletea madhara baadaye.

      Kunywa soda, kula maandazi au chipsi za vibandani ni vitu vinaweza kukuongezea uzito na unene kwa haraka lakini wakati huo huo vinaweza kuharibu afya yako.

      Kama uzito wako upo chini ni mhimu kuzingatia umhimu wa kuongeza uzito sambamba na misuli na siyo kuongezeka uzito pamoja na tumbo au kitambi.

      Wapo watu wengi tu wenye uzito sawa na bado wanaugua kisukari aina ya pili, ugonjwa wa moyo na matatizo mengine ya kiafya yanayohusiana na uzito kuwa juu.

      Hivyo ni mhimu kwamba bado unaendelea kula vyakula vyenye afya na kuishi maisha yenye afya kila siku.

      Tuangalie sasa njia za kuongeza uzito na unene kwa haraka bila kuharibu afya yako:

      1. KULA ZAIDI

      Jambo la mhimu unaloweza kulifanya ili kuongeza uzito ni kula zaidi ya unavyohitaji mwili wako. Bila hivi ni vigumu kuongezeka uzito.

      Kama ulikuwa unakula mara 2 au 3 kwa siku sasa anza kula mpaka mara 5 kwa siku. Muda wote tumbo liwe limejaa. Siyo kiasi cha kuwa kero lakini kuwa makini.

      2. KULA ZAIDI VYAKULA VYENYE PROTINI

      Lishe moja mhimu zaidi katika kuongeza uzito ni ile yenye protini kwa wingi ndani yake.

      Mishipa inatengenezwa na protini na bila kuwa na protini ya kutosha sehemu kubwa ya nishati ya mwili huishia kuwa mafuta.

      Tafiti zinaonyesha kuwa wakati unaongeza kiasi cha chakula unachokula, lishe yenye protini nyingi kile kiasi kinachozidi huweza kubadilishwa na kuwa misuli ya mwili.

      Hata hivyo elewa hili tena, chakula chohcote chenye protini nyingi huwa na uwezo wa kukupunguzia njaa au hamu ya kutaka kula chakula.

      Hili linaweza kukuletea shida tena kuendelea kula zaidi kama moja ya mahitaji mhimu ili kuongeza uzito na unene kwa ujumla.

      Hivyo wakati ukiendelea na lishe yenye protini ni mhimu pia kuongeza mbinu za kuongeza njaa ili uendelee kula zaidi.

      Vyakula vyenye protini kwa wingi vinajumuisha nyama, mayai (mayai ya kienyeji) maziwa freshi, karanga, mbegu za maboga (kama unahitaji mbegu za maboga zilizokaangwa tayari kwa matumizi niachie ujumbe WhatsApp +255769142586), samaki, korosho nk.

      Hivyo protini ni mhimu ili kutengeneza misuli na mishipa kwa ujumla, kula protini ya kutosha ni mhimu ili kuongezeka uzito unaobaki kama misuli na siyo mafuta.

      3. KULA ZAIDI WANGA NA MAFUTA

      Kula kwa wingi vyakula vyenye wanga na mafuta kama shida yako ni kuongezeka uzito na unene. Ni vizuri katika mlo ule vya kutosha vyakula vyenye wanga, mafuta na protini kwa matokeo mazuri zaidi.

      Vyakula vyenye wanga kwa wingi ni pamoja na viazi vitamu, ugali wa dona, wali, mkate, chapati, maandazi, tambi (pasta), maembe, viazi mviringo (chipsi), ndizi, tende, pizza, nk.

      Mafuta mazuri yanapatikana katika parachichi na mafuta yake, mafuta ya zeituni, siagi ya karanga, mayai, mafuta ya samaki, mafuta ya nazi, mafuta ya mawese, ufuta na mafuta yake nk

      Hakikisha unakula mara 3 mpaka 5 kila siku mlo wa aina hii.

      4. KULA VYAKULA VYENYE NGUVU ZAIDI

      Ni mhimu tena kula vyakula vya asili zaidi na vyenye nguvu zaidi. Kama ni ugali kula ugali wa dona na si sembe, kama ni mkate kula mkate wa unga wa ngano ambayo haijakobolewa.

      Kwa kifupi tu usile vyakula vilivyokobolewa au vya madukani kama unataka kuongezeka uzito na unene kwa njia salama kwa afya yako.

      Pia ongeza viungo zaidi kwenye hivyo vyakula ili kuongeza hamu ya kutaka kula zaidi. Ongeza iliki au mdalasini na viungo vingine vitakavyokufanya upende kula zaidi hicho chakula.

      Kula zaidi vyakula hivi kwa kupata nguvu zaidi; lozi, jozi, korosho, karanga, tende, zabibu kavu, maziwa freshi, mtindi, mafuta ya zeituni, parachichi, nyama ya kuku wa kienyeji, nyama ya ng’ombe, nyama ya nguruwe, nyama ya mbuzi, viazi, viazi vitamu, siagi ya karanga nk

      Vingi ya hivi vyakula vina kawaida ya kukupotezea njaa na hamu ya kula hivyo itakulazimu wakati mwingine kujilazimisha tu ili ule zaidi kwa siku.

      Pia siyo wazo zuri kula sana mboga za majani kama shida yako ni kuongeza uzito hii ni kwa sababu zitaziba nafasi inayohitajika kukaliwa na vyakula hivi vyenye nguvu zaidi. Pia matunda iwe kidogo labda tunda moja tu hasa parachichi au ndizi moja tu basi.

    • 5. NYANYUA VITU VIZITO

      Ili kujihakikishia kuwa hicho kiasi cha chakula ulichoongeza kula kinakwenda kwenye misuli na si kukuletea mafuta na pengine tumbo au kitambi ni mhimu ufanye mazoezi ya kunyanyua vitu vizito.

      Nenda gym na unyanyuwe vyuma mara 3 mpaka 4 kwa wiki, anza na uzito mdogo na uongeze uzito kidogo kidogo kadri unavyoendelea.

      Kama shepu yako ipo nje kabisa yaani haieleweki ni vizuri ukafanya mazoezi hayo ukiwa na mwalimu wa kukuelekeza kwa matokeo mazuri zaidi.

      Ni vizuri pia kuonana na daktari kama una tatizo lolote la uti wa mgongo au mifupa kwa ujumla kwa ushauri mzuri zaidi kabla hujaanza mazoezi haya.

      MAMBO MENGINE 10 MHIMU ZAIDI

      Pamoja na mbinu tano hizo hapo juu, ni mhimu kuzingatia yafuatayo kwa matokeo mazuri zaidi na ya haraka:

      1. USINYWE MAJI KABLA YA KULA. Kunywa maji kabla ya kula kutafanya tumbo lako liwe limejaa na hivyo kuziba nafasi ya chakula ambacho ndiyo mhimu kwa ajili ya kalori zinazohitajika ili uongezeke.

      2. PATA USINGIZI WA KUTOSHA. Kupata usingizi wa kutosha na mtulivu kila siku ni mhimu ili uweze kunenepa na kuongeza uzito na kukua kwa misuli, tena ukiweza lala nyakati za mchana masaa mawili.

      3. KULA MBOGA ZA MAJANI MWISHONI. Kama unapokula utakuwa na mboga za majani pia basi hizi ule mwishoni baada ya kuwa umekula protini, wanga na mafuta na hii inaenda pia kwa matunda.

      4. ACHA SIGARA. Wavutaji wengi huwa na uzito pungufu, acha kuvuta sigara pia bangi na tumbaku yoyote. Mara nyingi ukiacha tu kuvuta utaona afya yako inaimarika na kuongezeka sana

      5. RIDHIKA. Kama unataka kunenepa na kuongezeka uzito basi uwe mtu wa kuridhika.

      Nikuambie tu maisha ndiyo haya haya na furaha ya kweli haipo kwenye mali, usisubiri mpaka uwe tajiri ndiyo uwe na furaha, kila siku ukiamka salama shukuru Mungu ni neema tu na zawadi umeamka salama.

      Kumbuka tulikuja watupu na hakuna tutakachoondoka nacho.

      KONGEZEKA UZITO LINAWEZA KUWA SIYO JAMBO RAHISI KWA WENGINE

      Hii inaweza kuwa ni kwa sababu baadhi ya watu miili yao inaweza kuwa imejiwekea kikomo fulani cha uzito wa kuubeba ambapo hujisikia vizuri zaidi katika uzito huo kuliko zaidi.

      Utakapojaribu kwenda juu au chini kidogo ya kiwango hicho cha uzito ambao mwili wako umejiamulia utaona tu njaa yako inapunguzwa au kuongezwa pia mfumo wako wa mmeng’enyo wa chakula nao utawekwa sawa ili kusiwepo na kuongezeka wala kupungua kwa mwili wako.

      Utakapojaribu kula zaidi tegemea mwili wako kukupunguzia hamu ya kutaka kula na kuongeza nguvu katika mfumo wa mmeng’enyo wa chakula, hili hufanywa na ubongo wenyewe ukisaidiwa na homoni ijulikanayo kama ‘leptin’.

      Kwahiyo tegemea kazi hii kuwa siyo rahisi kwa baadhi ya watu na hivyo ni mhimu kujilazimisha zaidi ili kufikia lengo lako.

      Mwisho wa siku jambo hili linahitaji muda na siyo jambo la siku 2 au 3 hata hivyo ukiwa na nia hakuna linaloshindikana.

      Kama unahitaji mbegu za maboga zilizokaangwa tayari kwa matumizi tuwasiliane WhatsApp +255769142586

      Tafadhari SHARE post hii kwa ajili ya wengine uwapendao.

    • Kama una swali zaidi uliza hapo chini kwenye comment nitakujibu.

      Kama umeipenda makala hii na ikiwa dawa hizi zitakuponya basi unaweza kunizawadia chochote kwenye tigo pesa 0714800175 (Fadhili Paulo).

  16. Siza Kapela Siza Kapela says:

    Safi sana asante, kwa maelezo tu kama kichwa kinakusumbua kinapona chenyewe

  17. Napendaga sana mada zako zinanisaidia sana je dawa gani ya Asili ya kutoa uchovu wa mwili?? Samahani lakini

  18. Mihogo inatoa sema mm ndy nataka nianze nione inakuaje km eka 1 hv

  19. Ismu Hamisi Ismu Hamisi says:

    Numejifunza zaid

  20. Ahsante kwa elim nzuri

  21. Lucas Mahugi Lucas Mahugi says:

    Kwani maji ya barid yanatatizo gani?

  22. Mimi huwa kichwa kinaniuma sana nikiwa kwenye siku zangu! Ila zikiisha knaacha! Shida itakuwa ni nini hapo!?

  23. Nakshy Andy Nakshy Andy says:

    Asante sana mana mm nilikuwa nasumbuliwa na kichwa mpaka sioni lakini nimekunywa tangawizi saa hii niko poa

  24. MBONA MM NAKUNYWA MAJI LITA NNE KWA MKP TANO LAKINI KICHWANI KINAUMA VILE VILE

  25. daah, imetulia mno! Asnte dr

  26. Joyce Festo Joyce Festo says:

    Ni Niko Mbeya hiyo mint na mrehani ndo majani gani?

  27. Delila Mputa Delila Mputa says:

    Asante.swali:kwann mtu anaetafuta ujauzto au mwenye mimba changa sio vizur kutumia tangawizi? Na je unawezaje kuyaacha mawazo au kuyazuia?

  28. Ahsante docta ..Ubarikiwe ..pia naomba unisaidie dawa ya ganzi, miguu na mikono, ni tatizo la mda mrefu sasa kwa mamaangu mpaka anashindwa kutembea..

  29. kwahyo tangwiz kna uwezekano wakutoa mimba!

  30. Glory Kimaki Glory Kimaki says:

    Hii inanihusu 100%

  31. Amina barikiwa..utujuze na dawa ya kuondoa ganzi..

  32. Levina John Levina John says:

    Asante na me ninashida nasumbuliwa na vichomi pembeni ya mapaja chini ya tumbo tatizo nini je ntaweza pata dawa?

  33. Hapo umeeleweka mkuu !

  34. Dawa nizuli sana asante sana dkt

  35. Samahani dkt japo mada syo lasimi kwako vp kuhusu ukwaju ninaomba utulete utabibu wake naupenda sana pamoja nafamiliya yang

    • Bila samahani ndugu

    • FAIDA 10 YA JUISI YA UKWAJU

      Tunda la ukwaju ni tunda lenye faida nyingi sana kwa afya ya mwanadamu. Tunda hili huweza kutumika kutengeneza juisi ambayo matumizi yake yana faida kubwa sana katika afya ya mwili wa mwanadamu.

      NAMNA YA KUTENGENEZA JUISI YA UKWAJU.

      Nunua ukwaju wako, ukwaju unapatikana kwa wingi sana masokoni na kwenye supermarkets

      Andaa maji kwenye dishi na uoshe kidogo tuu baada ya kuuosha chukua ukwaju wako weka kwenye sufuria yenye maji ya saizi na injika jikoni uache uchemke kwa dakika 10/15 ili uuwe vijidudu

      Ipua ukwaju wako jikoni na uache kwa muda upoe andaa maji yako masafi na chujio ili uweze kuchuja juice yako kwa uangalifu zaidi ili upate juice yenyewe

      Weka sukari kwa kiasi unachopendelea pia ili kupunguza ukali unaweza ukaweka hiliki au vanila ili kupata taste weka juice yako kwenye fridge ili ipoe tayari kwa kunywa.

      FAIDA YA JUISI YA UKWAJU.

      Chanzo kizuri cha viuasumu mwilini ‘antioxidants’ ambavyo huzuia Saratani (cancer)

      Chanzo cha Vitamini B na C vile vile “carotentes”

      Hushusha joto la mwili na kuondosha homa, hasa homa ya malaria na homa ya matumbo

      Huulinda mwili dhidi ya mafua na kero za mafua kooni

      Husaidia myeyusho na mmengenyo wa chakula na kuondosha kuvimbiwa

      Husaidia kutibu matatizo ya nyongo (bile disorders)

      Husaidia kurahisisha choo (laxative)

      Husaidia kupunguza wingi wa lehemu (cholesterol) na hivyo kuimarisha moyo

      Husaidia ngozi kuwa nyororo, vile vile husaidia ngozi inayopona baada ya kuungua au yenye vidonda

      Husaidia kuua minyoo tumboni (kwa watoto wadogo)

      Hizi Ndiyo Faida Kumi (10) Za Kula Ukwaju!

      Unatakiwa ujaribu kuweka ukwaju karibu katika kila mlo wako kwa kila siku kwasababu ukwaju una faida nyingi kiafya ambazo hakika zitakufanya uwe na afya njema au kukuimarisha afya yako kiujumla

      Watu waishio bara la Asia, Carribian na America ya kusini,wanajua kuwa kula ukwaju maana yake ni Afya Njema.

      Ukwaju unaoliwaa katika maeneo haya maeneo hayo una faida nyingi kwa watu wanaoula.

      Kwa hiyo siku nyingine unapoenda kufanya manunuzi ya vyakula hakikisha unanunua na ukwaju.

      Ukwaju ni zao la rangi ya kahawia ambalo limefungwa na kasha gumu. Ndani ya kasha hilo kuna vifundo vilaini ambavyo ndani yake kuna mbegu nyeusi. Vifundo hivi ndiyo ambavyo watu
      wanakula ili kupata virutubisho na faida za kiafya za ukwaju.

      Ukwaju una ladha faluni ya uchachu ukiwa bado mchanga, lakini kadiri unavyozidi kukomaa unakuwa na ladha tamu. Ingawa ukwaju unakuwa na utamu kadiri unavyokuwa na kukomaa, kiujumla ukwaju ni mchachu.

      Katika nchi kama Jamaica, Mexico, Aruba na India, ukwaju unachanganjwa na sukari na kuuzwa kama pipi katika mitaa na madukani. Kula ukwajua au bidhaa zitokanazo na ukwaju kuna faida sana. Ukwaju umejaa Vitamini, fiber, potassium, magnesium na virutubisho vingine muhimu kwa afya njema.

      Lakini kati ya faida zingine nyingi za virutubisho na kiafya za ukwaju, kuna kadhaa ambazo ni za muhimu zaidi, na ni kama zifuatazo:

      Ukwaju chanzo kizuri sana cha antioxidants ambazo zinasaidia kupigana na saratani. Ukwaju una carotenes, Vitamini C, flavanoids na vitamin B zote.

      Ukwaju unakuepeusha na ukosefu wa Vitamini C.

      Ukwaju unasaidia kupunguza homa na kukupa ulinzi dhidi ya mafua.

      Ukwaju unakusaidia kuyeyusha chakula tumboni.

      Ukwaju unakusaidia kutibu matatizo ya nyongo.

      Juisi ya ukwaju hutumika kama kitu cha kustarehesha mwili.

      Ukwaju unapunguza cholesterol mwilini.

      Ukwaju unasaidia kuwa na moyo wenye afya njema.

      Ukwaju ukiunywa unasaidia kupooza koo.

      Ukwaju ukiupaka kwenye ngozi unasaidia kutibu uvimbe Kwa

      Tanzania ukwaju unapatikana kwenye masoko karibu yote.

      Ninakushauri kutengeneza juisi ya ukwaju nyumbani kwako na weka sukari kidogo na juisi hiyo iwe sehemu ya chakula chako.

      Kama wewe unapenda kula hotelini au kwenye vioski basi agizo juisi ya ukwaju ikusaidi kushushia chakula.

    • Asante sana dkt ubalikiwe sana ww kwaunavyo tuelimisha bila kusita ukotofauti sana nawengine ukweli kabisa dkt namungu akuzidishie maisha marefu dkt

  36. Barikiwa sana docta

  37. Ahsante xn kwa elimu nzur

  38. Tayana Ahmed Tayana Ahmed says:

    Mimi kama sinyanywa chai kichwa kinauma sanaa. Natamani kuacha kunywa chai lakini siwezi.

    • Ni kwa sababu umekuwa teja wa kaffeina iliyomo kwenye chai. Huwezi kuacha ghafla tu ila inawezekana kama ukiamua.

    • FAIDA NA HASARA ZA CHAI NA KAHAWA

      Chai au kahawa ni vinywaji vinavyopendwa na watu wengi wa jamii zote duniani kama kiamsho kwa asubuhi au jioni.

      Pamoja na kuwa ni vinywaji ambavyo vimezoeleka sana kwa matumizi ya kawaida katika jamii nyingi bado vinywaji hivi vinaweza kuwa na faida na hasara zake kiafya.

      Makala hii inaangalia pande zote za faida na hasara zakutumia chai au kahawa kila mara.

      Hatma ya afya yako ipo mikononi mwako, kazi yangu mimi ni kukufundisha tu ili utakapovitumia wakati mwingine uwe na tahadhari usije kuzidisha hivyo vikakuletea hasara zaidi kuliko faida.

      Faida za chai na kahawa kiafya:

      1. Kahawa au chai inaweza kukuongezea nguvu mwilini

      Kikombe cha chai na kahawa kinaweza kukufanya usijisikie mchovu na kukuongezea nguvu mwilini.

      Hii ni kwa sababu ndani yake kuna kuna kichangamsho (stimulant) kiitwacho kafeina. Kafeina ni aina mojawapo ya dawa za kulevya kundi la vichangamsho (stimulant drugs) ambayo ndiyo stimu inayotumiwa zaidi kuliko kitu kingine chochote cha kuongeza stimu duniani.

      Ukinywa tu chai au kahawa yako mara moja inaingia kwenye mkondo wa damu na kutokea hapo inaenda mpaka kwenye ubongo ambako hukutana na transmita nyurolojia iitwayo ADENOSINE.

      Linapotokea hilo kiasi cha transmitanyurolojia nyingine ‘norepinephrine’ na ‘dopamine’ huongezeka na kukupelekea kujisikia vizuri zaidi na kukupunguzia uchovu.

      Tafiti nyingi zinathibitisha kaffeina huimarisha kazi kadhaa za ubongo. Kazi hizo ni pamoja na zile zinahusiana na masuala ya kumbukumbu, tabia, nguvu, uharaka wa kujibu mambo nk.

      2. Husaidia kuchoma mafuta mwilini

      Kama ulikuwa hujuwi kaffeina ni kiungo mhimu kwenye dawa nyingi za kupunguza uzito au mafuta mwilini za viwandani ingawa wakati mwingine inaweza isitwaje kwenye vifungashio vya hizo dawa.

      Kaffeina ni moja ya viinilishe vya asili ambavyo vimethibitishwa kuwa vinasaidia kuchoma mafuta mwilini.

      Tafiti kadhaa zinaonyesha kaffeina inaweza kuuongezea nguvu mfumo wa mmeng;enyo wa chakula kwa asilimia 3 mpaka 11.

      Tafiti nyingine zinasema kaffeina inaweza kuongeza kazi za uchomaji mafuta mwilini kwa asilimia hadi 10 kwa watu wenye uzito na unene uliozidi huku ikiongeza kuchoma mafuta kwa asilimia mpaka 29 kwa watu wembamba au wenye uzito mdogo.

      Hata hivyo kazi hii ya kuchoma mafuta huwa inapungua nguvu zake kadri mtu anavyozidi kuitumia chai au kahawa kwa muda mrefu zaidi au kwa wingi zaidi.

      3. Kuna viinilishe kadhaa vizuri kwenye chai na kahawa

      Kahawa au chai ya rangi ni zaidi ya yale maji meusi. Kuna viinilishe kadhaa vizuri kwa mwili wa binadamu. Viinilishe hivyo ni pamoja na vitamini B5, manganizi, potasiamu, magnesiamu nk

      Ingawa hiyo siyo ishu sana lakini kuna watu wanakunywa vikombe viwili mpaka vine vya kahawa kwa siku hivyo kwao viinilishe hivi kunakuwa na uhakika wanavipata.

    • 4. Kafeina inaweza kukuepusha kisukari aina ya pili

      Kisukari aina ya pili ni janga la kidunia na ni ugonjwa unatesa watu zaidi ya milioni 300 dunia nzima.

      Kisukari aina ya pili ni wakati ambapo insulini inakuwa huru (insulin-independent) au inapatikana lakini kongosho haliitoi na hivyo dawa (kemikali) lazima itumike kulilazimisha kongosho kutoa insulini.

      Kwa kiasi fulani wanywaji wa chai na kahawa wanapata kinga ya kutokupata kisukari aina hii ya pili.

      Tafiti zinaonyesha kuwa watu wanaokunywa chai ya rangi na kahawa wana asilimia mpaka 67 za kutokupata kisukari aina hii.

      5. Kaffeina inaweza kuwa mlinzi kwa Ini

      Ini ni ogani ya pekee sana mwilini na ina kazi nyingi mhimu sana kwa mwili.

      Magonjwa kadhaa yanaathiri ini moja kwa moja kama vile hepatitis A, B na C, magonjwa ya mafuta katika ini na mengine kadhaa.

      Mengi ya magonjwa haya hupelekea makovu kadhaa katika ini hali ijulikanayo kwa kitaalamu kama ‘cirrhosis’.

      Watu wanaokunywa chain a kahawa wana asilimia mpaka 80 za kutokupata magonjwa mbalimbali ya ini.

      6. Kaffeina inaweza kukuondolea msongo wa mawazo

      Msongo wa mawazo au mfadhaiko ni ugonjwa hatari ambao unaweza kukupunguzia ubora wa maisha yako.

      Ni hali ya kawaida kwa miaka ya sasa huku ikiathiri karibu asilimia 4 ya watu.

      Katika utafiti mmoja uliofanywa na chuo kikuu cha Harvard Marekani mwaka 2011 iligundulika wanawake wanaokunywa kahawa na chai vikombe viwili mpaka vitatu kwa siku walikuwa na kiasi kidogo sana cha uwezekano wa kupatwa na mifadhaiko (stress).

      Utafiti mwingine ukihusisha watu 208,424 ulionyesha watu wanaotumia chai na kahawa wana uwezekano wa mpaka asilimia 53 wa kutokujiingiza na matendo ya kujiua au kujinyonga wenyewe.
      Madhara ya Chai na Kahawa Kiafya:

      Pamoja na faida kadhaa hapo juu za matumizi ya kahawa na chai bado kuna hasara kadhaa za kutumia vinywaji hivi. Kwenye chai na kahawa kuna kitu kinaitwa kafeina.

      Kafeina ni nini?:

      1. Kafeina ni madawa ya kulevya katika kundi la madawa yanayoamsha mwili

      Hii ndiyo sababu kwa mtu aliyezoea kunywa chai hii kila siku au kahawa, siku asipokunywa kichwa humuuma, ni kwa sababu amekuwa mtegemezi au teja wa kafeina.

      Kafeina ni kiungo mhimu karibu katika soda zote zenye rangi nyeusi; Coca-cola, Pepsi, Sayona nyeusi, Azam cola na kadharika. Kafeina huongezwa pia katika Red bull, Malta na katika baadhi ya dawa za kupunguza maumivu mwilini.

      Kwahiyo Kafeina ambayo hupatikana katika chai na kahawa ni aina mojawapo ya madawa ya kulevya.

      2. Kafeina ni kikojoshi (diuretics).

      Kafeina ni dawa ya kukufanya ukojowe. Ukinywa kikombe kimoja cha kinywaji chenye kafeina yaani chai au kahawa, basi muda si mrefu utaenda kukojoa vikombe viwili.

      Kwa sababu kafeina ni taka isiyotakiwa mwilini, mwili utafanya kila uwezalo ikibidi ujikamuwe wenyewe kupata maji ya ziada kuweza kuitoa kafeina hii uliyoinywa kwa kisingizio cha chai, kahawa au soda.

      Madhara yake ni nini?

      Moja, Kama unakunywa kinywaji na muda si mrefu unalazimika kwenda kukitoa inamaanisha kinywaji hicho hakikutumika vema na mwili.

      Pili, Kumbuka ulikunywa kikombe kimoja na umeenda kutoa viwili, hivyo umekopwa maji mwilini mwako na ukumbuke kuwa MAJI NI UHAI.

      3. Kafeina husababisha KANSA.

      Seli ndani ya mwili lazima zibaki katika kiasi kidogo cha alkalini kutoka 7.2 mpaka 7.4, wakati 7.0 ni ya kati au husemwa sifuri katika kipimo cha PH (potential hydrogen). Chini ya 7.0 ni asidi na juu ya 7.0 ni alkalini.

      Kafeina yenyewe ni asidi, hivyo ikiwa mtu anafanya chai au kahawa ndivyo vinywaji vyake vya kila siku basi mtu huyo lazima atakuja kupatwa na kansa katika siku za usoni kwakuwa seli za kansa huishi katika hali ya uasidi pekee na kafeina ndimo mazingira mazuri ya kuishi asidi.

      Jarida moja la afya la Uingereza, ‘The British Medical Journal Lancet’, limeripoti uhusiano mkubwa uliopo baina ya utumiaji wa kahawa na kansa ya kibofu cha mkojo na kupungua kwa uzarishwaji wa mkojo.

    • 4. Kaffeina huchangia upotevu wa madini na vitamini mhimu mwilini.

      Kafeina ambayo ni kikojoshi, huyalazimisha maji kukimbia nje ya mwili kwa haraka na kuziacha seli bila muda wa kutosha kuyatumia maji hayo, maji yanapokimbia kwa haraka nje ya mwili huyakimbiza pia madini mhimu nje ya miili yetu.

      5. Uchovu sugu.

      Wapenzi wengi wa chai ya rangi na kahawa mara nyingi wanapojisikia uchovu hukimbilia kikombe cha kahawa au chai.

      Kaffeina iliyomo katika chai au kahawa huenda kuiamsha na kuitumia nguvu iliyokuwa imehifadhiwa na mwili kwa ajili ya matendo ya dharura na kukuacha wewe ukiwa huna nguvu ya ziada kwa ajili ya kazi za dharura, matokeo yake ni mwili unakuwa upo katika hali ya msukosuko muda wote.

      Utolewaji wa sukari iliyokuwa imehifadhiwa, kunapelekea mfadhaiko mkubwa kwenye mfumo wa dharura wa mwili.

      Unaposhitushwa kidogo tu, unakuwa na nguvu za haraka (Unahamaki) kushughurika na tatizo. Hali hii hatimaye inaweza kupelekea kukauka kwa tezi ya adreno kutakakosababisha damu chache yenye sukari (hypoglycemia), udhaifu, na kuumwa sana iwapo sukari haitachukuliwa mapema kupandisha juu damu sukari.

      Kwa sababu ya biashara kuunda vyakula vyetu vyote maalumu na vinywaji vyenye radha mpya, radha nzuri na nguvu ya kutosha kwa kutumia kafeina toka katika mimea na mitishamba kama vile ginseng kuisisimua tezi ya adreno, kunasababisha Ini kutoa sukari iliyokuwa imehifadhiwa mwilini kwa ajili ya matumizi yake ya dharura.

      Hakuna nguvu iliyomo kwenye kafeina au ginseng.

      Kaffeina itaisisimua tezi ya adreno na kusababisha ini kuitoa sukari iliyokuwa imehifadhiwa au hata kuitengeneza toka tishu za mwili wenyewe ‘(gluconeogenesis)’.

      Imethibitika pia kuwa kafeina imekuwa ikiingilia na kuathiri unakilishaji wa kinasaba (DNA), namna ambavyo seli mpya hutengenezwa.

      Kafeina inaweza kusababisha upotevu toka mwilini wa vitamini nyingi za kundi B, kundi C, zinki, potasiamu na madini mengine.

      Kahawa huongeza hali ya uasidi kwenye utumbo mdogo.

      Kafeina inaweza kusababisha msukosuko ndani ya mwili.

      Kafeina siyo kwamba tu huimaliza nguvu iliyokuwa imehifadhiwa kwenye ubongo, bali pia huzuia mfumo vimeng’enya katika kutengeneza kumbukumbu kwenye ubongo.

      Kituo cha Sayansi kwa maslahi ya umma (Center for Science in Public Interest) kimewashauri kinamama wajawazito kukaa mbali na kafeina kwa kuwa tafiti zimeonesha kwamba kiasi cha kafeina kilichomo kwenye vikombe 4 vya kahawa kwa siku kinaweza kusababisha matatizo wakati wa kujifungua kama yalivyoonwa katika majaribio kwa wanyama.

      Madhara ya chai ya rangi na kahawa mwilini ni mengi sana na tatizo moja litapelekea lingine na orodha inakuwa haiishi.

      Namna ya kuepuka kaffeina kwenye kahawa na chai:

      Kwa upande wa kahawa ikiwa una tatizo lolote la kiafya na ungehitaji kupata uponyaji wa haraka basi ningekushauri uamuwe tu kuacha kutumia kwanza kahawa.

      Au ikiwa umeanza kuonyesha dalili za matatizo haya nimeyaainisha kama matokeo ya kutumia kahawa basi ni vema ukachukuwa uamuzi wa kuacha kuitumia. Wakati mwingine inaweza isiwe kazi rahisi sababu ina kawaida ya kukupa uteja wa kuitumia kila siku lakini penye nia pana njia na hakuna lisilowezekana.

      Kwa upande wa chai ya rangi kama unapenda kunywa chai asubuhi, badala ya kutumia majani hayo ya chai meusi, wewe chemsha maji yako ya chai kama kawaida na unaweza kutumia vifuatavyo kukamilisha chai yako; unaweza kutumia tangawizi na kumbuka pia tangawizi ni dawa ya zaidi ya magonjwa 72 mwilini.

      Kwahiyo unapoinywa chai ya tangawizi siyo tu unaepuka madhara ya kaffeina peke yake, bali pia unakuwa umekunywa dawa ya zaidi ya magonjwa mengine mengi mwilini.

      Unaweza pia kuweka mdalasini, mchaichai, kukamulia ndimu, pia unaweza kutumia mchanganyiko wa viungo vingi vya chai (spiced tea).

      Tafadhari SHARE post hii kwa ajili ya wengine uwapendao.

    • Tayana Ahmed Tayana Ahmed says:

      Nawezaje kuacha kutumia maana ..cwezi nimejaribu sana lakini nimeshidwa

    • Tayana Ahmed Tayana Ahmed says:

      Nisipo kunywa chai nakua mgonjwa kbs nasikia kizunguzu yaan kiufupi naumwa

    • Kwa kuamua tu, hakuna lisilowezekana ukiamua haijalishi ni nini. Ila kama hujaamua hutaacha kuleta visingizio

  39. Ubarikiwe sana dokta

  40. Asia Omari Asia Omari says:

    Asante dokta sema mm ninatatizo la kuumwa na kipanda USO bahati mbaya sijapata somo lake

    • Karibu sana ndugu

    • Dawa za asili 8 zinazotibu kipanda uso kwa haraka

      Kipanda uso ni ugonjwa gani?

      Kipanda uso ni maumivu ya kichwa ambapo kichwa kinagonga kweli kweli na mara nyingine inaweza kuwa sehemu ya mbele au upande mmoja wa kichwa ndiyo unapatwa na maumivu haya.

      Maumivu haya yanaweza kubaki kwa saa 4 mpaka saa 72. Vile vile dalili za ugonjwa huu zinatofautiana toka mtu mmoja hadi mwingine.

      Dalili za Kipanda Uso:

      Unaweza kupata baadhi ya ishara za ugonjwa huu kama vile;

      1. Kujisikia uvivu,
      2. Kutapika,
      3. Mauzauza,
      4. Kusikia kelele sikioni nk.

      Wakati mwingine kabla ya kipanda uso watu wengine wanaweza kupatwa na miwasho, shingo nzito, kupiga miayo, kusikia njaa nk

      Sababu za kutokea kipanda uso mara nyingi ni pamoja na:

      1. Mfadhaiko wa akili (stress)
      2. Kelele nyingi kuzidi
      3. Kuluka kula mlo
      4. Pombe
      5. Sigara
      6. Shinikizo la chini la damu
      7. Kutokunywa maji mengi kila siku
      8. Kukosa usingizi
      9. Aleji
      10. Harufu kali
      11. Mkao mbovu
      12. Kubadilikabadilika kwa homoni.

      Wapo watu haiwezi kupita wiki bila kunywa aina fulani ya dawa kutuliza maumivu ya kichwa au kipanda uso. Hata hivyo matumizi hayo ya mara kwa mara ya hizo dawa mwishowe huleta madhara makubwa katika afya.

      Kwahiyo, kwanini sasa usijisomee hapa na ujipatie ufahamu juu ya dawa za asili za kuondoa maumivu ya kipanda uso zisizo na madhara yoyote baadaye?

      Endelea kusoma …

    • Kipanda uso na tiba yake:

      Hizi ni dawa mbadala au dawa asili 8 unazoweza kuzitumia unapopatwa na kipanda uso ili kuondoa maumivu hayo na hatimaye kupona kabisa:

      Dawa za asili 8 zinazotibu kipanda uso kwa haraka

      1. Siki ya tufaa na asali

      “Siki ya tufaa ni moja ya dawa za asili zenye viinilishe vingi mhimu kwa afya..”

      Pamoja na mengine mengi unaweza kutumia siki ya tufaa kujitibu na matatizo kama kisukari, kutibu kipanda uso, kupunguza maumivu ya mifupa na kuondoa tatizo la kufunga choo. Kwahiyo kwanini usiijaribu siki ya tufaa kutibu kipanda uso chako?

      Tumia kwa kufuata maelezo yafuatayo:

      a) Weka kijiko kimoja cha siki ya tufaa ndani ya kikombe kimoja cha maji (robo lita)
      b) Ongeza asali kijiko kimoja
      c) Changanya vizuri
      d) Kunywa mara moja mchanganyiko huu kwa siku mara 1 ili kutibu kipanda uso.

      Unatakiwa uendelee kutumia dawa hii kwa majuma kadhaa mpaka umepona.

      Muda wowote ukipata maumivu ya kipanda uso tena unaweza kuchukua vijiko viwili vya siki ya tufaa na unywe kupunguza hayo maumivu.

      2. Kipande cha barafu

      Pengine kutumia kipande cha barafu ndiyo dawa rahisi zaidi ya asili ya kutibu kipanda uso. Itakusaidia kupunguza maumivu yatokanayo na kipanda uso. Unapotaka kutumia kipande cha barafu kutibu kipanda uso fuata njia hizi:

      a) Tumia kitambaa safi na ufunge kipande cha barafu katika hiki kitambaa
      b) Weka barafu ndani ya kitambaa ukipitisha pole pole kwenye paji la uso na shingoni kwa dakika 15 hivi
      c) Fanya zoezi hili kila unapotokewa na maumivu ya kipanda uso

      3. Pilipili kichaa na limau

      Pilipili kichaa ni dawa nzuri ya asili pia kwa kutibu kipanda uso. Inaweza kuongeza wingi na msukumo wa damu mwilini. Vile vile hutumika kutibu hata kuondoa maumivu mengine ya kawaida ya mwili.

      Hivyo ikikutokea kipanda uso fuata njia hizi kwa kutumia pilipili kichaa na limau:

      a) Chukua nusu kipande cha pilipili kichaa na uweke ndani ya kikombe kimoja cha maji ya moto.
      b) Changanya vizuri
      c) Ongeza kidogo asali au maji maji ya limau ndani yake
      d) Kunywa maji hayo kutwa mara 1 ili kutibu kipanda uso kinapokutokea

      4. Chai ya Tangawizi

      Tangawizi ni dawa nyingine ya asili ya kutibu kipanda uso. Tangawizi inaondoa uchovu, inasaidia kuweka sawa homoni, husaidia kutanuka kwa misuli na kuondoa maambukizi kwenye mishipa ya damu.

      Kwahiyo mara upatwapo na kipanda uso jaribu kufuata njia ifuatayo ukitumia tangawizi kujitibu kipanda uso:

      a) Tengeneza chai ukitumia tangawizi freshi (mbichi) na unywe kikombe kimoja mara 2 au 3 hivi kwa siku. Usiweke majani ya chai humu.

      b) Au wakati mwingine maumivu ya kipanda uso yakikujia chukua kipande cha tangawizi mbichi na utafune. Itakuondolea hayo maumivu na uchovu pia.

      5. Mafuta ya ufuta na unga wa mdalasini

      Unapopatwa na kipanda uso au hata maumivu ya kawaida ya kichwa dawa nzuri kabisa ni kufanya masaji ya kichwa. Kufanya masaji ya kichwa kutasaidia kutibu kipanda uso sababu masaji inaziba ishara za maumivu zinazotumwa kwenda kwenye ubongo.

      Masaji pia inaongeza ufanisi wa kazi wa homoni iitwayo ‘serotonin’ ambayo inahusika na kuweka utulivu wa akili na kukupa usingizi. Kwahiyo utakapopata kipanda uso tena fanya yafuatayo:

      a) Chukua vijiko vikubwa viwili vya mafuta ya ufuta na uyapashe kidogo katika moto
      b) Changanya na nusu kijiko kidogo cha unga wa mdalasini na nusu kijiko kidogo kingine cha iliki ya unga ndani ya mafuta ya ufuta
      c) Pakaa mchanganyiko huu kwenye paji lako la uso
      d) Jimasaji pole pole
      e) Acha hivyo kwa lisaa limoja hivi
      f) Jisafishe na maji ya uvuguvugu

      Fanya zoezi hili kutwa mara 1 kila siku mpaka umepona

    • 6. Tufaa (Apple)

      “Tunda moja la tufaa kwa siku linatosha kuondoa uhitaji wa daktari.”

      Kula matunda ni afya au ni jambo zuri kwa afya yako. Matunda ya tufaa (au epo) ni matunda yenye viinilishe mhimu sana kwa ajili ya mwili kiasi kwamba ukiwa na tabia ya kula tunda hili moja tu kwa siku hutakuwa na hitaji lolote la kuonana na daktari.

      Tufaa ni tunda maarufu sana duniani na lina faida nyingi zinazoweza kutumika kutibu maradhi mengi. Mara tu unapopatwa na maumivu ya kipanda uso kwanini usijaribu kula tufaa? Unachotakiwa kufanya ni kula tu hili tunda mara tu unapopatwa na maumivu ya kipanda uso.

      Kitendo hiki cha kula tu hili tunda kitakuondolea hayo maumivu na baadhi ya tafiti zinasema ukinusa tu ganda la kijani la tufaa inasaidia pia kupunguza maumivu ya kipanda uso.

      7. Kahawa na Limau

      Kahawa ina kaffeina ambayo inaweza kuziba baadhi ya vipokezi na mishipa ya damu kutuma ishara au ujumbe wa maumivu katika ubongo. Kwahiyo kikombe kimoja cha kahawa kinaweza kukusaidia kuondoa maumivu ya kipanda uso.

      Kwahiyo wakati utakapopata kipanda uso kunywa kikombe cha kahawa na ukihitaji matokeo mazuri zaidi basi ongeza kijiko kidogo kimoja ndani yake cha maji maji ya limau.

      Mhimu tafadhali: Pamoja na kuwa kahawa inaweza kutumika kwa ajili hii kama dawa ya kutuliza kipanda uso bado nakuonya usizidishe matumizi ya kahawa kwani kaffeina iliyomo kwenye kahawa ina madhara mengine mabaya kiafya ukizidisha kuitumia.

      Hivyo kipanda uso chaweza kuongezeka zaidi kama utazidisha kunywa kahawa.

      8. Chumvi

      Chumvi pia ni dawa nzuri ya kutibu kipanda uso. Kama unataka kutumia chumvi kutibu kipanda uso fanya hatua zifuatazo:

      a) Andaa maji ya kuoga ya moto
      b) Weka chumvi kikombe kimoja au viwili (chumvi ya mawe ndiyo nzuri zaidi)
      c) Tumbukiza mwili wako wote ndani ya haya maji kwa dakika 15 hivi na utulie.
      d) Hii itakuondolea au kuzuia maumivu wakati ukipatwa na kipanda uso.

      Maumivu yakizidi muone daktari.

      Mawasiliano zaidi: WhatsApp +255769142586

    • Asia Omari Asia Omari says:

      Asante dokt mungu akunzidishie uzid kuerimisha

  41. Ahmed Salum Ahmed Salum says:

    Dokta
    NiNa
    Tatizo
    LA KunUka
    MDomo
    Dawa
    Ipi

    • Pima kwanza kuona kama una vidonda vya tumbo au la

    • Yanayosababisha mdomo kutoa harufu mbaya – Mwananchi
      By Dk Shita Samwel, Mwananchi
      6-8 minutes
      Kwa ufupi

      Kwa kawaida mdomo na pua hutoa pumzi nje ambayo huwa na harufu asilia ambayo haiwezi kumkera mtu mwingine, lakini mara nyingine hali hiyo inaweza kujitokeza kwa mtu kutoa pumzi yenye harufu mbaya.

      Katika maisha ya kila siku inawezekana umewahi kukutana na mtu ambaye ukiwa karibu naye kimazungumzo, utagundua anatoa harufu mbaya mdomoni.

      Kwa kawaida mdomo na pua hutoa pumzi nje ambayo huwa na harufu asilia ambayo haiwezi kumkera mtu mwingine, lakini mara nyingine hali hiyo inaweza kujitokeza kwa mtu kutoa pumzi yenye harufu mbaya.

      Pengine watu wa karibu au wanaokutana na mwathirika wa hali hii, wanaweza wakadhani mtu huyo ni mchafu mwenye na tabia ya kutopiga mswaki au kutosafisha kinywa chake vizuri.

      Wengi hawajui kuwa mtu huyo anaweza kuwa na tatizo linalojulikana kitabibu kwa jina la halitosis, ambalo maana yake ni kutoa pumzi ama mdomoni au puani.

      Mtu mwenye tatizo hili anaweza kukumbana na kunyanyapaliwa na wanajamii wanaomzunguka kiasi cha kuweza kumsababishia matatizo ya kisaikolojia.

      Mwathirika anaweza kupata na tatizo la hofu iliyopitiliza anapokuwa katika jamii; anaweza akajinyofoa kutoka katika jamii na kujitenga na baadaye anaweza kupata sonona.

      Ugonjwa wa halitosis

      Karibu asilimia 20 ya watu duniani wanakumbwa na ugonjwa huu na hivyo kukimbilia kwa wataalamu wa afya ya kinywa.

      Hufika kwa wataalamu hawa wakidhani wana magonjwa ya kinywa ikiwamo mashimo katika meno, kulika kwa meno, kuoza kwa meno na magonjwa ya fizi.

      Ukweli ni kuwa si wagonjwa wote wenye kutoa pumzi yenye harufu mbaya wana tatizo halisi la halitosis, kati ya asilimia tano hadi 72 wanaofika katika huduma za afya hugundulika kuwa hawana tatizo hili moja kwa moja.

      Tatizo la kutoa pumzi yenye harufu mbaya ambalo ndiyo ugonjwa halisi, linasababishwa na uwapo wa mrundikano wa bakteria katika uvungu wa fizi na nyuma ya ulimi karibu na koo.

      Kinywa kwa ujumla, kikijumuisha meno, fizi, ulimi na vifuko vya mate kinaweza kuwa ni maficho mazuri kwa mamia ya bakteria. Ndiyo maana inaaminika tatizo la harufu mbaya mdomoni ni kinywa chenyewe.

      Kinywani pekee kuna karibu jamii 600 za bakteria ambao huambatana na mabaki ya vyakula tunayokula kila siku. Kuwapo kwa protini ya kwenye mate na protini ya vyakula tunavyokula na uvunjwaji wa mabaki yake na bakteria waliopo mdomoni, ni chanzo cha kuwapo kwa harufu mbaya.

      Mabaki ya protini mdomoni ambayo huvunjwavunjwa na bakteria na kuwa tindikali ya amino na hapo baadaye inapovunjwa, hutoa gesi yenye harufu mbaya.

      Mfano mzuri ni pale protini ijulikanayo kama methionine na cysteine inapovunjwavunjwa kinywani na hivyo kutoa gesi yenye harufu mbaya ijulikanayo kama Hydrogen sulphide.

      Mara nyingi harufu ya kinywa inaweza kuwa nzito zaidi baada ya mtu kuamka. Hii ni kwa sababu wakati wa kulala mdomoni kunakuwa na kiasi kidogo cha hewa ya oksijeni.

      Bakteria waliopo mdomoni ni wale wasiohitaji uwepo wa hewa ya oksijeni hivyo kipindi cha usiku tukiwa tumelalala, ndipo huvunjavunja mabaki ya chakula ambayo huambatana na kutolewa gesi zenye harufu mbaya.

      Vilevile harufu ya kinywa inaweza kubadilikabadilika kutokana na vyakula tunavyokula ikiwamo vitunguu maji, vitunguu swaumu, hiliki, tangawizi na pia uvutaji sigara na unywaji wa pombe.

      Hivyo siyo mara zote kupumua harufu isiyo ya kawaida ni ugonjwa; mara nyingine inakuwa ni tatizo la muda tu lililochangiwa na vyakula na matumizi mengine ya vitu.

      Asilimia 10 zilizobaki, mara nyingi husababishwa na matatizo mengine ikiwamo magonjwa ya kooni, puani, shambulizi za nyufa za mifupa iliyopo usoni, magonjwa ya mfumo wa chakula, magonjwa katika mapafu, magonjwa ya masikioni na madhara ya ugonjwa sugu wa mafindofindo.

      Vilevile kuwapo kwa majipu ya fizi au meno, vidonda mdomoni au michubuko, vidonda vya kooni na maambukizi ya virusi vya herpes simplex na HPV. Mara chache pia tatizo hili linaweza kuchangiwa na magonjwa ya ini ikiwamo kuharibika kwa ini na majipu katika ini.

      Mara nyingine wanaoshtakia tatizo hili hubainika kuwa na tatizo la usafi wa kinywa. Na wanaposhauriwa kuboresha usafi wa kinywa kwa kutumia dawa za meno, au kusukutua na dawa maalumu za kusafisha kinywa nyuma ya ulimi, tatizo huisha haraka.

    • Tiba ya ugonjwa

      Uchunguzi wa tatizo hili huanzia kwa mhusika mwenyewe kueleza historia ya tatizo, kisha wataalamu wa kinywa au daktari wa kawaida humchunguza kwa kumfanyia majaribio na vipimo kadhaa.

      Baada ya wataalamu wa afya kubaini ugonjwa ndipo ushauri na matibabu huanza. Kama chanzo cha harufu mbaya ni maradhi ambayo si ya kinywani wataalam watakupa matibabu ya kutibu chanzo hicho.

      Kama chanzo cha kutoa pumzi yenye harufu mbaya ni kinywa, wahudumu wa afya watamwelekeza mgonjwa mambo mbalimbali kama ifuatavyo;

      Kupiga mswaki katika ulimi mara mbili kwa siku kwa kutumia mswaki laini, kifaa kama kijiko kwa ajili ya kukwangua uso wa ulimi. Pia kutumia dawa yenye kiambata cha kuua bakteria.

      Ulaji wa kifungua kinywa chenye afya ikiwamo kula matunda na mboga za majani yenye nyuzi nyuzi, husaidia kusafisha kinywa eneo la nyuma ya ulimi wakati wa kumezwa.

      Utafunaji wa bazoka unasaidia kuufanya mdomo usiwe mkavu na hewa ya oksijeni kuingia kinywani kwa wingi. Pia utafunaji wa bazoka unaweza kusaidia kutiririka kwa mate kwa wingi yanayosaidia kusafisha kinywa na kuua vimelea vya maradhi. Mdomo ukiwa mkavu na hautafuni chochote huchangia kujiimarisha kwa bakteria

      Kusukutua kwa maji mengi ikiwezekana ya vuguvugu kila mara baada ya kula chakula na kabla ya kwenda kulala. Unaweza pia kutumia dawa maalumu za kusukutulia kinywa zenye dawa ya kuulia vimelea.

      Jaribu kuboresha usafi wa kinywa kwa kuusafisha ulimi. Safisha meno kwa mswaki kila unapomaliza kula chakula, ondoa mabaki ya chakula yaliyojibana katika meno na fizi na safisha na sukutua kinywa chako kwa dawa maalumu kabla ya kulala.

      Unaweza kutumia vitu asilia kama majani ya minti na karafuu, kama njia ya kupunguza kupumua hewa yenye harufu mbaya.

      Ni vyema kufanya uchunguzi wa afya ya kinywa kila baada ya miezi sita, ili kuweza kubaini magonjwa mbalimbali ya kinywa mapema.

    • DAWA YA KUNUKA MDOMO:

      jaribu kila mara kwenye kinywa chako Uwe Unatafuna kitu kama hiliki,ubani vizuri inasaidia kukata harufu ya mdomo.

      Na Hizi dawa Ufanye kila mara Ufanye mara 2 kwa siku Asubuhi na jioni.

      1.Tangawizi ya unga fresh
      2.Pilipili manga ya unga
      3.chumvi.

      Vyote fanya kiasi uchanganyishe viwe pamoja tena utafanya wewe mwenyewe kiasi tia katika chupa uwe kila mara unasugulia kwa kidole au unaweza ukanunua msuaki ukauweka kwa kupigia hiyo tangawizi jaribu na inshallah

      Mwenyeezi Mungu atakusaidia hata ikiwa meno yako yanatoka damu hii dawa inasaidia pia.

    • Ahmed Salum Karibu sana ndugu, nashukuru pia kwa muda wako

  42. Asante kwa somo nimepata kitu kikubwa

  43. Dawa ya kiuno nn ; naomba msaada.

  44. Ninashida ya kuumwa kiuno dawa yake nn ?

    • Hali ya maumivu ya mgongo huwatesa watu wengi hasa wale wenye umri miubwa jambo ambalo husababisha awatu hao kutojisikia vizuri au kawaida katika misuli au mifupa ya mgongo wako.

      Moja ya sababu za maumivu ya mgongo ni aina ya kazi unayofanya. Kazi inayohitaji muda mwingi katika kukaa/kusimama au unaifanya ukiwa katika mkao wa kuinama huchangia sana maumivu ya mgongo.

      Sababu nyingine ni ubebaji wa mizigo mizito usiozingatia afya ya mgongo na hata kulalia matandiko (magodoro) laini wakati wa kulala.

      Uzito wa kupita kiasi (ujauzito, kitambi) huweza kusababisha maumivu ya mgongo, ila akina mama wajawazito wanafahamu! Kinachotokea huwa ni kubadilika kwa mfumo mzima wa maumbile ya mgongo na hivyo kusababisha baadhi ya misuli/mifupa kubeba uzito wakati wa kukaa au kusimama.

      Sababu nyingine ni pamoja na magonjwa yanayoathiri mifupa (pingili) za mgongo kama vile TB ya mifupa ya mgongo, lakini pia kuvunjika au kuhama kwa mifupa ya mgogo kutoka nafasi yake ya hapo awali kutokana na sababu mbali mbali ikiwemo ajali huweza kuwa sababu pia ya maumivu ya mgongo.

      Mbali na sababu hizo pia umri wa uzeeni ni mojawapo ya sababu ya maumivu ya mgongo, kadri mtu anavyozidi kuukaribia uzee ndivyo kunavyozidi kutokea mabadiliko katika mifumo yote ya mwili ikiwemo ile ya mifupa na misuli hivyo kuleta matatizo mengine ya kimfumo yakiwemo maumivu ya mgongo na mengineyo.

    • Tumia kitunguu swaumu, soma maelezo yake kwa kubonyeza hapa =>http://www.fadhilipaulo.com/kitunguu-swaumu-hutibu-magonjwa-30/

  45. Rehema Elias Rehema Elias says:

    Asante saaaana kwa somo zuri,mpk hapo tumepona

  46. Asante kwa somo lkn pia samahani naomba nisaidie dawa ya meno kufa ganzi

    • Ganzi
      1. Fanya masaji sehemu yenye ganzi dakika 25 ukitumia mafuta ya asili ya nazi au ya zeituni
      2. Fanya mazoezi ya viungo kila siku
      3. Maziwa freshi na binzari ya unga
      4. Chai ya mdalasini kila siku
      5. Kula zaidi matunda na mboga za majani
      6. Kunywa maji mengi kila siku
      7. Tumia zaidi vyakula vyenye magnesiamu
      8. Usile vyakula vilivyokobolewa
      9. Usikae kwenye kiti masaa mengi
      10. Acha kila aina ya kilevi
      11. Epuka vyakula na vinywaji vyenye kaffeina

  47. Dr unanifurahisha unavyotujari kwani kila aulizaye unamjibu safi sana.Mimi shida yangu ni moja inayoninyima raha kama utanisaidia hii kweli nitakizawadia kitu Kwenye tgo pesa na si utani nina tatizo la mapigo ya moyo kutopiga vyema Mara yanaenda haraka mara yapige mpaka nguo inacheza mara yapige taratibu sana yaan yanasinzia mara mara yapige harakaharaka tatatata hapo sasa Kwenye harakaharaka naishiwa nguvu hospital za moyo nimemaliza wanasema sina tatizo

    • Nashukuru kusikia hivyo ndugu

    • Kama una swali zaidi uliza hapo chini kwenye comment nitakujibu.

      Kama umeipenda makala hii na ikiwa dawa hizi zitakuponya basi unaweza kunizawadia chochote kwenye tigo pesa 0714800175 (Fadhili Paulo).

    • Dawa ya asili ya ugonjwa wa moyo

      Ugonjwa wa moyo unajumuisha matatizo ambayo yanaathiri muundo na kazi za MOYO. Ugonjwa wa moyo mara nyingi huhusishwa na kujibana au kukazika kwa mishipa ya damu, au mkusanyiko wa taka katika kuta za mishipa ya damu ambako hupelekea kupungua kipenyo cha mishipa ya damu na hivyo kuzuia mzunguko ulio huru wa damu, na hatimaye kukupa hatari ya kupata shambulio la moyo na stroke.

      Ugonjwa wa moyo unahusisha matatizo kama matatizo ya mishipa ya moyo, matatizo ya kurithi ya moyo, mapigo ya moyo yasiyo ya kawaida, moyo kufeli kufanya kazi, matatizo ya valve za moyo, moyo mpana au mkubwa na matatizo mengine mengi katika moyo.

      Chanzo na dalili za ugonjwa wa moyo hutofautiana toka mtu mmoja hadi mwingine kutegemea na aina ya ugonjwa wa moyo. Baadhi ya dalili za kawaida ni pamoja na pumzi fupi, maumivu ya kifua, mapigo ya chini ya moyo, kichwa kizito, uchovu na udhaifu wa mwili kwa ujumla.

      Vitu vingine vinavyoweza kuongeza hatari ya kupatwa na ugonjwa wa moyo ni pamoja na:

      a)Shinikizo la juu la damu

      b)Kolesto

      c)Kisukari

      d)Uzito kupita kiasi

      e)Uvutaji sigara

      f)Unywaji pombe kupita kiasi

      g)Matumizi yaliyozidi ya kaffeina

      h)Utumiaji wa madawa ya kulevya

      i)Uzee

      j)Kutokujishughulisha na mazoezi

      j)Kurithi

      k)Mfadhaiko wa akili (stress)

      Wakati unataka kujitibu ugonjwa wa moyo ni mhimu kutofanya lolote wewe mwenyewe peke yako bila ushauri au uangalizi wa karibu wa daktari au muuguzi wako. Unaweza pia kutumia baadhi ya dawa za asili na kubadili namna unavyoishi ili kuimarisha afya ya moyo wako.

      Baadhi ya hizi dawa za asili zinaweza zisipatane na baadhi ya dawa za hospitalini kama upo unatumia dozi ya ugonjwa fulani wakati huu. Kwahiyo pata ushauri kwanza toka kwa mtaalamu wa afya aliye karibu na unayemwamini kabla hujaamua kutumia baadhi ya hizi dawa.

      1. Mafuta ya Habbat Soda

      Moyo usio na afya unaweza kuwa ni matokeo ya sababu nyingi sana lakini chanzo kikuu cha sababu zote hizo ni kimoja, nacho ni kutokuupa moyo virutubishi mhimu unavyovihitaji kila siku ili ubaki na afya.

      Mafuta ya asili ya Habbat Soda yana kiinilishe mhimu sana kwa afya ya moyo ambacho ni asidi amino Omega 6 na 9 na kiilishe kingine kijulikanacho kwa kitaalamu kama ‘phytosterols’. Viinilishe hivi mhimu husaidia kuzuia mishipa kujikaza na hivyo kuwa msaada mkubwa hata kwa ugonjwa wa shinikizo la juu la damu. Viinilishe hivi kwenye mafuta asili ya habbat soda husaidia kushusha kolesto na sukari katika damu pia.

      Kwa karne nyingi mafuta ya asili ya habbat soda yamekuwa yakitumika kutibu ugonjwa moyo.

      Kunywa kijiko kidogo kimoja cha chakula cha mafuta haya kutwa mara 2 kwa majuma hata miezi kadhaa. Unaweza kuchanganya mafuta haya kwenye glasi moja ya juisi yoyote uliyotengeneza nyumbani ili kuupata radha.

      2. Kitunguu Swaumu

      Tafiti kadhaa zimeonyesha kitunguu swaumu kuwa na ufanisi mkubwa sana katika kutibu magonjwa kama shinikizo la juu la damu, kolesteroli na magonjwa ya mishipa ya moyo. Kitunguu swaumu huzuia kujikaza au kuzibika kwa mishipa ya damu. Kitunguu swaumu pia huongeza msukumo wa damu. Ili kujitibu au kujizuia usipate ugonjwa wa moyo kwa kitunguu swaumu fanya hivi;

      Kula punje moja au mbili za kitunguu swaumu kila siku. Ikiwa inakutokea radha yake au harufu yake inakuwa kali sana unaweza kunywa glasi moja ya maziwa freshi baada ya kuwa umekula hizo punje za kitunguu swaumu.

      Mhimu: Kitunguu swaumu kinaweza kisipatane na aina nyingi ya dawa za hospitalini sababu ya baadhi ya dawa hizo hukaza mishipa ya damu. Wasiliana na daktari wako kabla ya kuanza kutumia hii dawa.
      3. Bizari (manjano)

      Tafiti zinaonyesha kwamba bizari inao uwezo wa kuzuia mishipa ya damu kujikaza. Bizari inayo kirutubishi mhimu sana kijulikanacho kwa kitaalamu kama ‘curcumin’ ambacho husaidia kutunza afya ya moyo kwa kuzipunguza taka taka za kolesto, takataka nyingine zozote kwenye mishipa ya damu na kuzuia kuganda kwa damu kwa ujumla.

      Bizari pia inasaidia kushusha msongamano wa chini wa lipoprotini kolesto ((LDL) na kuzuia uundwaji wa uvimbe. Inao uwezo mkubwa pia wa kuondoa sumu mwilini na hivyo kuzuia kujijenga kwa vijidudu nyemelezi vya magonjwa (free radicals) na kama matokeo yake ya pili husaidia kutozeeka mapema na magonjwa mengine sugu.

      Tumia bizari mara nyingi au kama kiungo kwenye vyakula vingi unavyopika.
      Unaweza pia kuchemsha kijiko kikubwa kimoja cha chakula na maji nusu lita au na maziwa nusu lita (vikombe viwili). Kunywa kikombe kimoja asubuhi na kikombe kingine jioni kila siku kwa wiki kadhaa.

    • 4. Uwatu

      Uwatu una sifa kuu ya kuondoa sumu mwilini na kuulinda mfumo mzima wa upumuaji. Uwatu husaidia kupunguza uwezekano wa ateri za damu kuzibika (atherosclerosis), hurekebisha na kuweka sawa usawa wa mafuta katika damu (blood lipid).

      Uwatu pia husaidia seli damu za damu kutokuumana na kukaribiana sifa ambayo ni mhimu sana katika kuzuia damu kuganda na hivyo kupunguza hatari kugandana au kushikana kwa seli za damu kusiko kwa kawaida kunakohusiana na shambulio la moyo, kushusha kolesto, sukari katika damu na mafuta yaliyozidi.

      Loweka kijiko kidogo kimoja (kijiko cha chai) cha mbegu za uwatu kwa usiku mzima.
      Siku inayofuata kula hizo mbegu za uwatu zilizokuwa zimeloweka wakati tumbo likiwa tupu.
      Fanya hivyo kila siku kwa miezi kadhaa.

      5. Chai ya kijani (Green Tea)

      Chai ya kijani maarufu kama ‘Green tea’ ina viondoa sumu vya mhimu sana mwilini ambavyo husaidia kuimarisha afya ya seli zinazounda sehemu ya ndani kabisa za moyo na mishipa ya damu. Husaidia kushusha kolesto na kiwango cha mafuta katika damu. Chai hii pia husaidia kudhibiti sukari katika damu (blood sugar) na kuimarisha mfumo wa mmeng’enyo wa chakula.

      Katika utafiti uliofanywa na Japani mwaka 2008, watafiti waligundua kuwa kunywa vikombe vitano vya chai hii ya kijani kwa siku kulisaidia kupunguza hatari ya kupatwa na vifo vinavyotokana na ugonjwa wa moyo au stroke kwa asilimia 26.

      Kunywa vikombe vinne kila siku vya chai hii ya kijani (kumbuka usiongeze ndani yake yale majani mengine meusi ya chai ili kuepuka kaffeina).

      6. Mazoezi

      Utanishangaa mazoezi nayo ni dawa? Ndiyo mazoezi ni dawa tena ni dawa kwa magonjwa mengi sana mwilini tofauti na unavyodhani. Tatizo watu wengi hawajishughulishi na mazoezi labda mpaka waambiwe au washauriwe na daktari. Mazoezi ni mhimu kwa mtu yeyote uwe unaumwa au huumwi chochote.

      Mazoezi ya mara kwa mara yakiambatana na kula lishe sahihi inaweza kusaidia kuzuia na kuudhibiti ugonjwa wa moyo. Mazoezi kama ya kutembea kwa miguu, kukimbia pole pole (jogging), kuendesha baiskeli na kuruka kamba ni mazoezi ya mhimu sana katika kuuongezea nguvu moyo wako na mfumo wa upumuaji, kuimarisha mzunguko wa damu na kushusha shinikizo la juu la damu.

      Mazoezi husaidia pia kudhiti uzito na unene kupita kiasi wa mwili na hivyo kupunguza msongo wa mawazo (stress) vitu ambavyo vina uhusiano wa karibu kati ya ugonjwa wa moyo na magonjwa mengine mengi.

      Chama cha madaktari wa magonjwa ya moyo cha Marekani kinashauri kila mtu kufanya mazoezi ya walau nusu saa kila siku mara tano kwa wiki ili kuimarisha afya ya moyo na kupunguza hatari ya kupata ugonjwa wa moyo. Ongea na daktari juu ya mazoezi gani yanakufaa kwa mjibu wa uzito wako.

      7. Magnesium na Potassium

      Utafiti mmoja umeonyesha kuwa kutumia madini ya magnesium kunaweza kupunguza shinikizo la juu la damu na kwamba ni madini mazuri kwa ufanyaji kazi wa jumla wa moyo.

      Utafiti mwingine umeonyesha utumiaji wa potassium unasaidia kuboresha kazi za moyo vile vile husaidia kupunguza shinikizo la juu la damu kutokana na utumiaji uliozidi wa chumvi.

      Unaweza kuwa umeshaambiwa kuwa utumiaji wa chumvi ya mezani (sodium chloride) ni jambo baya, lakini kwa kutumia chumvi yenye magnesium na potassium badala ya chumvi ya mezani kunaweza kusaidia sana kushusha shinikizo la juu la damu

    • Mambo ya mhimu kuzingatia:

      * Punguza mafuta, kolesto na chumvi kwenye chakula chako.

      * Epuka mafuta magumu hasa yale yatokanayo na wanyama (polyunsaturated and monounsaturated fats). Mfano unaweza kutumia mafuta ya zeituni badala ya kutumia siagi, margarine na mafuta mengine yatokanayo na wanyama.

      * Acha kuvuta sigara na punguza kunywa pombe

      * Punguza uzito, hakikisha una uzito kulingana na urefu wako.

      * Punguzo mawazo (stress) na tumia mbinu mbadala za ku-relax (kupumzika).

      * Epuka ugonjwa wa kisukari.

      * Pata vitu vyenye omega 3 na vitamin D

      * Pata usingizi wa kutosha kila siku.

      * Fanya vipimo vya jumla juu ya afya yako kila mara.

    • Ni kweli vitunguu swaumu vinanisaidia sana huwa natafuna ucku punje sita nikienda kulala asbh punje sita kabla sijala kitu kma ulivyoelekeza ila nikiacha tu hali inaku mbaya sasa ndio yawe maisha yangu kutafuna vitunguu cku zote

    • Kati hzo je kuna ya kuponesha kabisa na je unazo hapo ofisin kwako nikutafute

    • Ashansien Ernest Mushi Tuwasiliane, WhatsApp +255769142586

  48. Mbona mm nikiacha kunywa kahawa kichwa kinaniuma nikinywa 2 hakigongi nataka kuacha nashindwa toka 2003 nakunywa mpaka sasa nisaidie

    • Kahawa ina kaffeina, kaffeina ni madawa ya kulevya kundi la madawa ya kulevya yanayosisimuwa mwili (stimulants drugs). Huwezi kuiacha kirahisi hivi bila kuamua ni kama ilivyo sigara

    • FAIDA NA HASARA ZA CHAI NA KAHAWA

      Chai au kahawa ni vinywaji vinavyopendwa na watu wengi wa jamii zote duniani kama kiamsho kwa asubuhi au jioni.

      Pamoja na kuwa ni vinywaji ambavyo vimezoeleka sana kwa matumizi ya kawaida katika jamii nyingi bado vinywaji hivi vinaweza kuwa na faida na hasara zake kiafya.

      Makala hii inaangalia pande zote za faida na hasara zakutumia chai au kahawa kila mara.

      Hatma ya afya yako ipo mikononi mwako, kazi yangu mimi ni kukufundisha tu ili utakapovitumia wakati mwingine uwe na tahadhari usije kuzidisha hivyo vikakuletea hasara zaidi kuliko faida.

      Faida za chai na kahawa kiafya:

      1. Kahawa au chai inaweza kukuongezea nguvu mwilini

      Kikombe cha chai na kahawa kinaweza kukufanya usijisikie mchovu na kukuongezea nguvu mwilini.

      Hii ni kwa sababu ndani yake kuna kuna kichangamsho (stimulant) kiitwacho kafeina. Kafeina ni aina mojawapo ya dawa za kulevya kundi la vichangamsho (stimulant drugs) ambayo ndiyo stimu inayotumiwa zaidi kuliko kitu kingine chochote cha kuongeza stimu duniani.

      Ukinywa tu chai au kahawa yako mara moja inaingia kwenye mkondo wa damu na kutokea hapo inaenda mpaka kwenye ubongo ambako hukutana na transmita nyurolojia iitwayo ADENOSINE.

      Linapotokea hilo kiasi cha transmitanyurolojia nyingine ‘norepinephrine’ na ‘dopamine’ huongezeka na kukupelekea kujisikia vizuri zaidi na kukupunguzia uchovu.

      Tafiti nyingi zinathibitisha kaffeina huimarisha kazi kadhaa za ubongo. Kazi hizo ni pamoja na zile zinahusiana na masuala ya kumbukumbu, tabia, nguvu, uharaka wa kujibu mambo nk.

      2. Husaidia kuchoma mafuta mwilini

      Kama ulikuwa hujuwi kaffeina ni kiungo mhimu kwenye dawa nyingi za kupunguza uzito au mafuta mwilini za viwandani ingawa wakati mwingine inaweza isitwaje kwenye vifungashio vya hizo dawa.

      Kaffeina ni moja ya viinilishe vya asili ambavyo vimethibitishwa kuwa vinasaidia kuchoma mafuta mwilini.

      Tafiti kadhaa zinaonyesha kaffeina inaweza kuuongezea nguvu mfumo wa mmeng;enyo wa chakula kwa asilimia 3 mpaka 11.

      Tafiti nyingine zinasema kaffeina inaweza kuongeza kazi za uchomaji mafuta mwilini kwa asilimia hadi 10 kwa watu wenye uzito na unene uliozidi huku ikiongeza kuchoma mafuta kwa asilimia mpaka 29 kwa watu wembamba au wenye uzito mdogo.

      Hata hivyo kazi hii ya kuchoma mafuta huwa inapungua nguvu zake kadri mtu anavyozidi kuitumia chai au kahawa kwa muda mrefu zaidi au kwa wingi zaidi.

      3. Kuna viinilishe kadhaa vizuri kwenye chai na kahawa

      Kahawa au chai ya rangi ni zaidi ya yale maji meusi. Kuna viinilishe kadhaa vizuri kwa mwili wa binadamu. Viinilishe hivyo ni pamoja na vitamini B5, manganizi, potasiamu, magnesiamu nk

      Ingawa hiyo siyo ishu sana lakini kuna watu wanakunywa vikombe viwili mpaka vine vya kahawa kwa siku hivyo kwao viinilishe hivi kunakuwa na uhakika wanavipata.

      4. Kafeina inaweza kukuepusha kisukari aina ya pili

      Kisukari aina ya pili ni janga la kidunia na ni ugonjwa unatesa watu zaidi ya milioni 300 dunia nzima.

      Kisukari aina ya pili ni wakati ambapo insulini inakuwa huru (insulin-independent) au inapatikana lakini kongosho haliitoi na hivyo dawa (kemikali) lazima itumike kulilazimisha kongosho kutoa insulini.

      Kwa kiasi fulani wanywaji wa chai na kahawa wanapata kinga ya kutokupata kisukari aina hii ya pili.

      Tafiti zinaonyesha kuwa watu wanaokunywa chai ya rangi na kahawa wana asilimia mpaka 67 za kutokupata kisukari aina hii.

    • 5. Kaffeina inaweza kuwa mlinzi kwa Ini

      Ini ni ogani ya pekee sana mwilini na ina kazi nyingi mhimu sana kwa mwili.

      Magonjwa kadhaa yanaathiri ini moja kwa moja kama vile hepatitis A, B na C, magonjwa ya mafuta katika ini na mengine kadhaa.

      Mengi ya magonjwa haya hupelekea makovu kadhaa katika ini hali ijulikanayo kwa kitaalamu kama ‘cirrhosis’.

      Watu wanaokunywa chain a kahawa wana asilimia mpaka 80 za kutokupata magonjwa mbalimbali ya ini.

      6. Kaffeina inaweza kukuondolea msongo wa mawazo

      Msongo wa mawazo au mfadhaiko ni ugonjwa hatari ambao unaweza kukupunguzia ubora wa maisha yako.

      Ni hali ya kawaida kwa miaka ya sasa huku ikiathiri karibu asilimia 4 ya watu.

      Katika utafiti mmoja uliofanywa na chuo kikuu cha Harvard Marekani mwaka 2011 iligundulika wanawake wanaokunywa kahawa na chai vikombe viwili mpaka vitatu kwa siku walikuwa na kiasi kidogo sana cha uwezekano wa kupatwa na mifadhaiko (stress).

      Utafiti mwingine ukihusisha watu 208,424 ulionyesha watu wanaotumia chai na kahawa wana uwezekano wa mpaka asilimia 53 wa kutokujiingiza na matendo ya kujiua au kujinyonga wenyewe.
      Madhara ya Chai na Kahawa Kiafya:

      Pamoja na faida kadhaa hapo juu za matumizi ya kahawa na chai bado kuna hasara kadhaa za kutumia vinywaji hivi. Kwenye chai na kahawa kuna kitu kinaitwa kafeina.

      Kafeina ni nini?:

      1. Kafeina ni madawa ya kulevya katika kundi la madawa yanayoamsha mwili

      Hii ndiyo sababu kwa mtu aliyezoea kunywa chai hii kila siku au kahawa, siku asipokunywa kichwa humuuma, ni kwa sababu amekuwa mtegemezi au teja wa kafeina.

      Kafeina ni kiungo mhimu karibu katika soda zote zenye rangi nyeusi; Coca-cola, Pepsi, Sayona nyeusi, Azam cola na kadharika. Kafeina huongezwa pia katika Red bull, Malta na katika baadhi ya dawa za kupunguza maumivu mwilini.

      Kwahiyo Kafeina ambayo hupatikana katika chai na kahawa ni aina mojawapo ya madawa ya kulevya.

      2. Kafeina ni kikojoshi (diuretics).

      Kafeina ni dawa ya kukufanya ukojowe. Ukinywa kikombe kimoja cha kinywaji chenye kafeina yaani chai au kahawa, basi muda si mrefu utaenda kukojoa vikombe viwili.

      Kwa sababu kafeina ni taka isiyotakiwa mwilini, mwili utafanya kila uwezalo ikibidi ujikamuwe wenyewe kupata maji ya ziada kuweza kuitoa kafeina hii uliyoinywa kwa kisingizio cha chai, kahawa au soda.

      Madhara yake ni nini?

      Moja, Kama unakunywa kinywaji na muda si mrefu unalazimika kwenda kukitoa inamaanisha kinywaji hicho hakikutumika vema na mwili.

      Pili, Kumbuka ulikunywa kikombe kimoja na umeenda kutoa viwili, hivyo umekopwa maji mwilini mwako na ukumbuke kuwa MAJI NI UHAI.

      3. Kafeina husababisha KANSA.

      Seli ndani ya mwili lazima zibaki katika kiasi kidogo cha alkalini kutoka 7.2 mpaka 7.4, wakati 7.0 ni ya kati au husemwa sifuri katika kipimo cha PH (potential hydrogen). Chini ya 7.0 ni asidi na juu ya 7.0 ni alkalini.

      Kafeina yenyewe ni asidi, hivyo ikiwa mtu anafanya chai au kahawa ndivyo vinywaji vyake vya kila siku basi mtu huyo lazima atakuja kupatwa na kansa katika siku za usoni kwakuwa seli za kansa huishi katika hali ya uasidi pekee na kafeina ndimo mazingira mazuri ya kuishi asidi.

      Jarida moja la afya la Uingereza, ‘The British Medical Journal Lancet’, limeripoti uhusiano mkubwa uliopo baina ya utumiaji wa kahawa na kansa ya kibofu cha mkojo na kupungua kwa uzarishwaji wa mkojo.

      4. Kaffeina huchangia upotevu wa madini na vitamini mhimu mwilini.

      Kafeina ambayo ni kikojoshi, huyalazimisha maji kukimbia nje ya mwili kwa haraka na kuziacha seli bila muda wa kutosha kuyatumia maji hayo, maji yanapokimbia kwa haraka nje ya mwili huyakimbiza pia madini mhimu nje ya miili yetu.

    • 5. Uchovu sugu.

      Wapenzi wengi wa chai ya rangi na kahawa mara nyingi wanapojisikia uchovu hukimbilia kikombe cha kahawa au chai.

      Kaffeina iliyomo katika chai au kahawa huenda kuiamsha na kuitumia nguvu iliyokuwa imehifadhiwa na mwili kwa ajili ya matendo ya dharura na kukuacha wewe ukiwa huna nguvu ya ziada kwa ajili ya kazi za dharura, matokeo yake ni mwili unakuwa upo katika hali ya msukosuko muda wote.

      Utolewaji wa sukari iliyokuwa imehifadhiwa, kunapelekea mfadhaiko mkubwa kwenye mfumo wa dharura wa mwili.

      Unaposhitushwa kidogo tu, unakuwa na nguvu za haraka (Unahamaki) kushughurika na tatizo. Hali hii hatimaye inaweza kupelekea kukauka kwa tezi ya adreno kutakakosababisha damu chache yenye sukari (hypoglycemia), udhaifu, na kuumwa sana iwapo sukari haitachukuliwa mapema kupandisha juu damu sukari.

      Kwa sababu ya biashara kuunda vyakula vyetu vyote maalumu na vinywaji vyenye radha mpya, radha nzuri na nguvu ya kutosha kwa kutumia kafeina toka katika mimea na mitishamba kama vile ginseng kuisisimua tezi ya adreno, kunasababisha Ini kutoa sukari iliyokuwa imehifadhiwa mwilini kwa ajili ya matumizi yake ya dharura.

      Hakuna nguvu iliyomo kwenye kafeina au ginseng.

      Kaffeina itaisisimua tezi ya adreno na kusababisha ini kuitoa sukari iliyokuwa imehifadhiwa au hata kuitengeneza toka tishu za mwili wenyewe ‘(gluconeogenesis)’.

      Imethibitika pia kuwa kafeina imekuwa ikiingilia na kuathiri unakilishaji wa kinasaba (DNA), namna ambavyo seli mpya hutengenezwa.

      Kafeina inaweza kusababisha upotevu toka mwilini wa vitamini nyingi za kundi B, kundi C, zinki, potasiamu na madini mengine.

      Kahawa huongeza hali ya uasidi kwenye utumbo mdogo.

      Kafeina inaweza kusababisha msukosuko ndani ya mwili.

      Kafeina siyo kwamba tu huimaliza nguvu iliyokuwa imehifadhiwa kwenye ubongo, bali pia huzuia mfumo vimeng’enya katika kutengeneza kumbukumbu kwenye ubongo.

      Kituo cha Sayansi kwa maslahi ya umma (Center for Science in Public Interest) kimewashauri kinamama wajawazito kukaa mbali na kafeina kwa kuwa tafiti zimeonesha kwamba kiasi cha kafeina kilichomo kwenye vikombe 4 vya kahawa kwa siku kinaweza kusababisha matatizo wakati wa kujifungua kama yalivyoonwa katika majaribio kwa wanyama.

      Madhara ya chai ya rangi na kahawa mwilini ni mengi sana na tatizo moja litapelekea lingine na orodha inakuwa haiishi.

      Namna ya kuepuka kaffeina kwenye kahawa na chai:

      Kwa upande wa kahawa ikiwa una tatizo lolote la kiafya na ungehitaji kupata uponyaji wa haraka basi ningekushauri uamuwe tu kuacha kutumia kwanza kahawa.

      Au ikiwa umeanza kuonyesha dalili za matatizo haya nimeyaainisha kama matokeo ya kutumia kahawa basi ni vema ukachukuwa uamuzi wa kuacha kuitumia. Wakati mwingine inaweza isiwe kazi rahisi sababu ina kawaida ya kukupa uteja wa kuitumia kila siku lakini penye nia pana njia na hakuna lisilowezekana.

      Kwa upande wa chai ya rangi kama unapenda kunywa chai asubuhi, badala ya kutumia majani hayo ya chai meusi, wewe chemsha maji yako ya chai kama kawaida na unaweza kutumia vifuatavyo kukamilisha chai yako; unaweza kutumia tangawizi na kumbuka pia tangawizi ni dawa ya zaidi ya magonjwa 72 mwilini.

      Kwahiyo unapoinywa chai ya tangawizi siyo tu unaepuka madhara ya kaffeina peke yake, bali pia unakuwa umekunywa dawa ya zaidi ya magonjwa mengine mengi mwilini.

      Unaweza pia kuweka mdalasini, mchaichai, kukamulia ndimu, pia unaweza kutumia mchanganyiko wa viungo vingi vya chai (spiced tea).

      Tafadhari SHARE post hii kwa ajili ya wengine uwapendao.

  49. Asante xn Dr kwa elimu nzur,barikiwa

  50. Anna Tony Anna Tony says:

    Dokta mi Nina tatizo la kuwashwa mwili wote na kuvimba n kama mchafuko Wa damu, hospital nimeenda nying sana na nimetumia dawa pamoja na masindano mengi tu ila tatizo halijaisha wala kupungua, huu n mwaka Wa 6 sasa sijajua tatizo n nn nimejararib kuacha baadh ya vyakula ambavyo walikua wananishaur kuacha kutumia ila tatizo lipo pale pale, naomba unisaidie Docta,
    Ahsante sana na ubarikiwe kwa huduma yako

  51. Neema Neyma Neema Neyma says:

    Samahani doctor mm tatizo langu nikienda sehemu ya mkusanyiko wa watu wengi yaani kichwa huniuma sana na kutapika,sasa hapo nashindwa kuelewa shida ni nn

  52. Ashura Sasha Ashura Sasha says:

    Mimi tangu mdogo nasumbuliwa na kichwa, ila sasa hili tatizo linazidi nikitembea juani ikifika jioni kichwa kinauma hata mwanga wa taa nisiuwangalie usiku nikae sehemu ya kiza. Tatizo langu ritakuwa nini

  53. Asante kwa kutuelimisha nina tatizo lauzito mkubwa sana nafanya mazoezi mepesi lakini hata dalili yakupungua sina nifanyeje dr naomba unisaidie

  54. Dr ubarikiwe, Ila mengine kama yameshindikana muone Dr YESU

  55. Huo mnana unapatikana wapi?

  56. Na ni vipi mtu anae ishi kwa kunywa dawa za kizungu wakati wote huo mnana haumzuru?

  57. Grace Zahoro Grace Zahoro says:

    Dr. Pole na kazi nashukuru kwa upendo wako wa kutusaidia.mi nipo nje kidogo ya mada hiyo nauliza kuhusu dawa ya uzazi

  58. John Pangani John Pangani says:

    Uko vizuri, usichoke Kutoa elimu hii ya Afya na Mungu aendelee kukupa nguvu

  59. Ahsante kwa maelekezo mazuri.

  60. Asante kwa nakala mzuri sana

  61. Asante sana docta nakukubali sana Mungu azidi kukubariki ila naomba uniambie dawa ya kipanda uso samahani kwa usumbufu

    • Dawa za asili 8 zinazotibu kipanda uso kwa haraka

      Kipanda uso ni ugonjwa gani?

      Kipanda uso ni maumivu ya kichwa ambapo kichwa kinagonga kweli kweli na mara nyingine inaweza kuwa sehemu ya mbele au upande mmoja wa kichwa ndiyo unapatwa na maumivu haya.

      Maumivu haya yanaweza kubaki kwa saa 4 mpaka saa 72. Vile vile dalili za ugonjwa huu zinatofautiana toka mtu mmoja hadi mwingine.

      Dalili za Kipanda Uso:

      Unaweza kupata baadhi ya ishara za ugonjwa huu kama vile;

      1. Kujisikia uvivu,
      2. Kutapika,
      3. Mauzauza,
      4. Kusikia kelele sikioni nk.

      Wakati mwingine kabla ya kipanda uso watu wengine wanaweza kupatwa na miwasho, shingo nzito, kupiga miayo, kusikia njaa nk

      Sababu za kutokea kipanda uso mara nyingi ni pamoja na:

      1. Mfadhaiko wa akili (stress)
      2. Kelele nyingi kuzidi
      3. Kuluka kula mlo
      4. Pombe
      5. Sigara
      6. Shinikizo la chini la damu
      7. Kutokunywa maji mengi kila siku
      8. Kukosa usingizi
      9. Aleji
      10. Harufu kali
      11. Mkao mbovu
      12. Kubadilikabadilika kwa homoni.

      Wapo watu haiwezi kupita wiki bila kunywa aina fulani ya dawa kutuliza maumivu ya kichwa au kipanda uso. Hata hivyo matumizi hayo ya mara kwa mara ya hizo dawa mwishowe huleta madhara makubwa katika afya.

      Kwahiyo, kwanini sasa usijisomee hapa na ujipatie ufahamu juu ya dawa za asili za kuondoa maumivu ya kipanda uso zisizo na madhara yoyote baadaye?

      Endelea kusoma …

      Kipanda uso na tiba yake:

      Hizi ni dawa mbadala au dawa asili 8 unazoweza kuzitumia unapopatwa na kipanda uso ili kuondoa maumivu hayo na hatimaye kupona kabisa:

      Dawa za asili 8 zinazotibu kipanda uso kwa haraka

      1. Siki ya tufaa na asali

      “Siki ya tufaa ni moja ya dawa za asili zenye viinilishe vingi mhimu kwa afya..”

      Pamoja na mengine mengi unaweza kutumia siki ya tufaa kujitibu na matatizo kama kisukari, kutibu kipanda uso, kupunguza maumivu ya mifupa na kuondoa tatizo la kufunga choo. Kwahiyo kwanini usiijaribu siki ya tufaa kutibu kipanda uso chako?

      Tumia kwa kufuata maelezo yafuatayo:

      a) Weka kijiko kimoja cha siki ya tufaa ndani ya kikombe kimoja cha maji (robo lita)
      b) Ongeza asali kijiko kimoja
      c) Changanya vizuri
      d) Kunywa mara moja mchanganyiko huu kwa siku mara 1 ili kutibu kipanda uso.

      Unatakiwa uendelee kutumia dawa hii kwa majuma kadhaa mpaka umepona.

      Muda wowote ukipata maumivu ya kipanda uso tena unaweza kuchukua vijiko viwili vya siki ya tufaa na unywe kupunguza hayo maumivu.

      2. Kipande cha barafu

      Pengine kutumia kipande cha barafu ndiyo dawa rahisi zaidi ya asili ya kutibu kipanda uso. Itakusaidia kupunguza maumivu yatokanayo na kipanda uso. Unapotaka kutumia kipande cha barafu kutibu kipanda uso fuata njia hizi:

      a) Tumia kitambaa safi na ufunge kipande cha barafu katika hiki kitambaa
      b) Weka barafu ndani ya kitambaa ukipitisha pole pole kwenye paji la uso na shingoni kwa dakika 15 hivi
      c) Fanya zoezi hili kila unapotokewa na maumivu ya kipanda uso

      3. Pilipili kichaa na limau

      Pilipili kichaa ni dawa nzuri ya asili pia kwa kutibu kipanda uso. Inaweza kuongeza wingi na msukumo wa damu mwilini. Vile vile hutumika kutibu hata kuondoa maumivu mengine ya kawaida ya mwili.

      Hivyo ikikutokea kipanda uso fuata njia hizi kwa kutumia pilipili kichaa na limau:

      a) Chukua nusu kipande cha pilipili kichaa na uweke ndani ya kikombe kimoja cha maji ya moto.
      b) Changanya vizuri
      c) Ongeza kidogo asali au maji maji ya limau ndani yake
      d) Kunywa maji hayo kutwa mara 1 ili kutibu kipanda uso kinapokutokea

    • 4. Chai ya Tangawizi

      Tangawizi ni dawa nyingine ya asili ya kutibu kipanda uso. Tangawizi inaondoa uchovu, inasaidia kuweka sawa homoni, husaidia kutanuka kwa misuli na kuondoa maambukizi kwenye mishipa ya damu.

      Kwahiyo mara upatwapo na kipanda uso jaribu kufuata njia ifuatayo ukitumia tangawizi kujitibu kipanda uso:

      a) Tengeneza chai ukitumia tangawizi freshi (mbichi) na unywe kikombe kimoja mara 2 au 3 hivi kwa siku. Usiweke majani ya chai humu.

      b) Au wakati mwingine maumivu ya kipanda uso yakikujia chukua kipande cha tangawizi mbichi na utafune. Itakuondolea hayo maumivu na uchovu pia.

      5. Mafuta ya ufuta na unga wa mdalasini

      Unapopatwa na kipanda uso au hata maumivu ya kawaida ya kichwa dawa nzuri kabisa ni kufanya masaji ya kichwa. Kufanya masaji ya kichwa kutasaidia kutibu kipanda uso sababu masaji inaziba ishara za maumivu zinazotumwa kwenda kwenye ubongo.

      Masaji pia inaongeza ufanisi wa kazi wa homoni iitwayo ‘serotonin’ ambayo inahusika na kuweka utulivu wa akili na kukupa usingizi. Kwahiyo utakapopata kipanda uso tena fanya yafuatayo:

      a) Chukua vijiko vikubwa viwili vya mafuta ya ufuta na uyapashe kidogo katika moto
      b) Changanya na nusu kijiko kidogo cha unga wa mdalasini na nusu kijiko kidogo kingine cha iliki ya unga ndani ya mafuta ya ufuta
      c) Pakaa mchanganyiko huu kwenye paji lako la uso
      d) Jimasaji pole pole
      e) Acha hivyo kwa lisaa limoja hivi
      f) Jisafishe na maji ya uvuguvugu

      Fanya zoezi hili kutwa mara 1 kila siku mpaka umepona

      6. Tufaa (Apple)

      “Tunda moja la tufaa kwa siku linatosha kuondoa uhitaji wa daktari.”

      Kula matunda ni afya au ni jambo zuri kwa afya yako. Matunda ya tufaa (au epo) ni matunda yenye viinilishe mhimu sana kwa ajili ya mwili kiasi kwamba ukiwa na tabia ya kula tunda hili moja tu kwa siku hutakuwa na hitaji lolote la kuonana na daktari.

      Tufaa ni tunda maarufu sana duniani na lina faida nyingi zinazoweza kutumika kutibu maradhi mengi. Mara tu unapopatwa na maumivu ya kipanda uso kwanini usijaribu kula tufaa? Unachotakiwa kufanya ni kula tu hili tunda mara tu unapopatwa na maumivu ya kipanda uso.

      Kitendo hiki cha kula tu hili tunda kitakuondolea hayo maumivu na baadhi ya tafiti zinasema ukinusa tu ganda la kijani la tufaa inasaidia pia kupunguza maumivu ya kipanda uso.

      7. Kahawa na Limau

      Kahawa ina kaffeina ambayo inaweza kuziba baadhi ya vipokezi na mishipa ya damu kutuma ishara au ujumbe wa maumivu katika ubongo. Kwahiyo kikombe kimoja cha kahawa kinaweza kukusaidia kuondoa maumivu ya kipanda uso.

      Kwahiyo wakati utakapopata kipanda uso kunywa kikombe cha kahawa na ukihitaji matokeo mazuri zaidi basi ongeza kijiko kidogo kimoja ndani yake cha maji maji ya limau.

      Mhimu tafadhali: Pamoja na kuwa kahawa inaweza kutumika kwa ajili hii kama dawa ya kutuliza kipanda uso bado nakuonya usizidishe matumizi ya kahawa kwani kaffeina iliyomo kwenye kahawa ina madhara mengine mabaya kiafya ukizidisha kuitumia.

      Hivyo kipanda uso chaweza kuongezeka zaidi kama utazidisha kunywa kahawa.

      8. Chumvi

      Chumvi pia ni dawa nzuri ya kutibu kipanda uso. Kama unataka kutumia chumvi kutibu kipanda uso fanya hatua zifuatazo:

      a) Andaa maji ya kuoga ya moto
      b) Weka chumvi kikombe kimoja au viwili (chumvi ya mawe ndiyo nzuri zaidi)
      c) Tumbukiza mwili wako wote ndani ya haya maji kwa dakika 15 hivi na utulie.
      d) Hii itakuondolea au kuzuia maumivu wakati ukipatwa na kipanda uso.

      Maumivu yakizidi muone daktari.

      Mawasiliano zaidi: WhatsApp +255769142586

    • Asante sana doct kwa kunifaamisha barikiwa sana

  62. Asante Sana kwa elimu nzuri kwani mm muhathilika wa tatizo Hilo

  63. nice bro angu…💐💐💐 barikiwa mno kwa mchango Wako

  64. Daaa hili la kunywa maji Nmekuelewa sanaaa me maji yamenisaidia sanaaaa

  65. Abar yako dk naomba unisaidie dawa yangir korodani moja inashuka nakuna kipidi ina uma nimetumia dawa za maduka ya asiri ina poa ina rudia tatizo bado asnt

  66. ubarikiwe sana nimejifunza mengi asante sana

  67. Kaz yako njema Mungu akubariki Sana dr

  68. D.Mimi.Niko.mtwara.mti.wa.mnana.unapatikana.wapi.ukoje?

  69. Je kuhusu dawa ya vidonda vyavmbo unafanyeje mkuu

  70. Dr.naomba nisaidie na dawa ya kifua nikipulizwa na upepo tu au kile kibaridi cha asubuh au jiona naanza kukohoa nn dawa ya hio tatizo.

  71. Hawa Numbi Hawa Numbi says:

    Samahan Dr mm ninapoamka asubuh huwa nasikia maumivu makar ya tumbo tatizo nn

  72. Samahan nimetoka nje ya mada lkn nataka kujua nackiaga mdalasini inasaidia matatizo ya uzazi ni kweli??

    • Tatizo lako upande wa uzazi lipoje hasa?. Karibu

    • Kuziba kwa mirija ya uzazi

    • Njia 6 za kukabiliana na tatizo la kuziba kwa mirija ya uzazi

      Kuziba kwa mirija ya mayai ya uzazi ni moja yaa sababu kubwa inayoweza kumpelekea mwanamke asipate ujauzito na hili ndilo chanzo kikuu cha wanawake wengi wanaoshindwa kupata ujauzito. Mirija hii ya uzazi ndimo ambamo mayai ya mwanamke hupita.

      Mirija ikiziba ni kusema yai halitaweza kupita ili likutane na mbegu za mwanaume ili mimba iweze kutungwa nah ii ndiyo moja ya dalili kuu ya mirija ya uzazi kuziba. Mirija ya mayai hujulikana pia kwa kitaalamu kama ‘fallopian tubes’.

      Sababu kuu ya kuziba kwa mirija ya uzazi ni maambukizi ya mara kwa mara ukeni ambayo hujipenyeza hadi ndani ya kizazi na kushambulia sehemu ya ndani ya kizazi na mirija. Maambukizi haya huambatana na muwasho, usaha ukeni, kutokwa na damu na uchafu wakati wa tendo la ndoa na kusikia maumivu chini ya kitovu.

      Kuna wakati mirija haizibi bali hutokea mirija kuongezeka umbo sababu ya maji kujaa katika mirija ya maji na hivyo kupelekea mbegu za mwanaume kushindwa kupita kirahisi ili kukutana na yai. Halii hujulikana kitaalamu kama ‘hyrosalapinx’.

    • Njia 6 za kukabiliana na tatizo la kuziba kwa mirija ya uzazi

      Kuziba kwa mirija ya mayai ya uzazi ni moja yaa sababu kubwa inayoweza kumpelekea mwanamke asipate ujauzito na hili ndilo chanzo kikuu cha wanawake wengi wanaoshindwa kupata ujauzito. Mirija hii ya uzazi ndimo ambamo mayai ya mwanamke hupita.

      Mirija ikiziba ni kusema yai halitaweza kupita ili likutane na mbegu za mwanaume ili mimba iweze kutungwa nah ii ndiyo moja ya dalili kuu ya mirija ya uzazi kuziba. Mirija ya mayai hujulikana pia kwa kitaalamu kama ‘fallopian tubes’.

      Sababu kuu ya kuziba kwa mirija ya uzazi ni maambukizi ya mara kwa mara ukeni ambayo hujipenyeza hadi ndani ya kizazi na kushambulia sehemu ya ndani ya kizazi na mirija. Maambukizi haya huambatana na muwasho, usaha ukeni, kutokwa na damu na uchafu wakati wa tendo la ndoa na kusikia maumivu chini ya kitovu.

      Kuna wakati mirija haizibi bali hutokea mirija kuongezeka umbo sababu ya maji kujaa katika mirija ya maji na hivyo kupelekea mbegu za mwanaume kushindwa kupita kirahisi ili kukutana na yai. Halii hujulikana kitaalamu kama ‘hyrosalapinx’.

    • Njia 6 za kukabiliana na tatizo la kuziba kwa mirija ya uzazi

      Kuziba kwa mirija ya mayai ya uzazi ni moja yaa sababu kubwa inayoweza kumpelekea mwanamke asipate ujauzito na hili ndilo chanzo kikuu cha wanawake wengi wanaoshindwa kupata ujauzito. Mirija hii ya uzazi ndimo ambamo mayai ya mwanamke hupita.

      Mirija ikiziba ni kusema yai halitaweza kupita ili likutane na mbegu za mwanaume ili mimba iweze kutungwa nah ii ndiyo moja ya dalili kuu ya mirija ya uzazi kuziba. Mirija ya mayai hujulikana pia kwa kitaalamu kama ‘fallopian tubes’.

      Sababu kuu ya kuziba kwa mirija ya uzazi ni maambukizi ya mara kwa mara ukeni ambayo hujipenyeza hadi ndani ya kizazi na kushambulia sehemu ya ndani ya kizazi na mirija. Maambukizi haya huambatana na muwasho, usaha ukeni, kutokwa na damu na uchafu wakati wa tendo la ndoa na kusikia maumivu chini ya kitovu.

      Kuna wakati mirija haizibi bali hutokea mirija kuongezeka umbo sababu ya maji kujaa katika mirija ya maji na hivyo kupelekea mbegu za mwanaume kushindwa kupita kirahisi ili kukutana na yai. Halii hujulikana kitaalamu kama ‘hyrosalapinx’.

    • Dalili zitakazokuonyesha una tatizo la kuziba mirija ni pamoja na:

      1. Maumivu chini ya kitovu ya mara kwa mara

      2. Kusikia maumivu wakati wa tendo la ndoa

      3. Kushindwa kupata ujauzito

      4. Kutokwa na uchafu ukeni wenye harufu kali

    • Dalili zitakazokuonyesha una tatizo la kuziba mirija ni pamoja na:

      1. Maumivu chini ya kitovu ya mara kwa mara

      2. Kusikia maumivu wakati wa tendo la ndoa

      3. Kushindwa kupata ujauzito

      4. Kutokwa na uchafu ukeni wenye harufu kali

    • Dalili zitakazokuonyesha una tatizo la kuziba mirija ni pamoja na:

      1. Maumivu chini ya kitovu ya mara kwa mara

      2. Kusikia maumivu wakati wa tendo la ndoa

      3. Kushindwa kupata ujauzito

      4. Kutokwa na uchafu ukeni wenye harufu kali

    • Sababu ya mirija ya uzazi kuziba:

      >Magonjwa ya zinaa (PID)
      >Upasuwaji uliopita wa sehemu ambazo si za kawaida kama katika tumbo na katika kizazi
      >Mimba kutunga katika mirija ya uzazi (extopic pregnancy)
      >Yai kutunga katika mdomo wa kizazi
      >Utowaji mimba kila mara
      >Mwili kuchafuka tu kwa ujumla

      Nini unaweza kufanya ukigundulika mirija ya uzazi imeziba?

      Kwanza fanya vipimo uonapo unatafuta ujauzito na hupati kwa kipindi cha walau mwaka mmoja. Kuna wengine wakiingia tu kwenye ndoa mara moja anahitaji kupata mtoto, hapana unaweza ksubiri hata mwaka ndipo ufanye vipimo. Vipimo vinapobaini ni kweli una tatizo la kuziba mirija ya uzazi unaweza kufanya yafuatayo kujinusuru na hali hiyo:

    • Sababu ya mirija ya uzazi kuziba:

      >Magonjwa ya zinaa (PID)
      >Upasuwaji uliopita wa sehemu ambazo si za kawaida kama katika tumbo na katika kizazi
      >Mimba kutunga katika mirija ya uzazi (extopic pregnancy)
      >Yai kutunga katika mdomo wa kizazi
      >Utowaji mimba kila mara
      >Mwili kuchafuka tu kwa ujumla

      Nini unaweza kufanya ukigundulika mirija ya uzazi imeziba?

      Kwanza fanya vipimo uonapo unatafuta ujauzito na hupati kwa kipindi cha walau mwaka mmoja. Kuna wengine wakiingia tu kwenye ndoa mara moja anahitaji kupata mtoto, hapana unaweza ksubiri hata mwaka ndipo ufanye vipimo. Vipimo vinapobaini ni kweli una tatizo la kuziba mirija ya uzazi unaweza kufanya yafuatayo kujinusuru na hali hiyo:

    • Sababu ya mirija ya uzazi kuziba:

      >Magonjwa ya zinaa (PID)
      >Upasuwaji uliopita wa sehemu ambazo si za kawaida kama katika tumbo na katika kizazi
      >Mimba kutunga katika mirija ya uzazi (extopic pregnancy)
      >Yai kutunga katika mdomo wa kizazi
      >Utowaji mimba kila mara
      >Mwili kuchafuka tu kwa ujumla

      Nini unaweza kufanya ukigundulika mirija ya uzazi imeziba?

      Kwanza fanya vipimo uonapo unatafuta ujauzito na hupati kwa kipindi cha walau mwaka mmoja. Kuna wengine wakiingia tu kwenye ndoa mara moja anahitaji kupata mtoto, hapana unaweza ksubiri hata mwaka ndipo ufanye vipimo. Vipimo vinapobaini ni kweli una tatizo la kuziba mirija ya uzazi unaweza kufanya yafuatayo kujinusuru na hali hiyo:

    • Njia 6 za kukabiliana na tatizo la kuziba kwa mirija ya uzazi

      1. Acha vilevi vyote
      2. Acha stress
      3. Acha nyama nyekundu
      4. Fanya mazoezi ya viungo kila siku
      5. Kula sana matunda, mboga majani, mafuta ya zeituni, mafuta ya asili ya nazi
      6. Kupata vitamin C kwa wingi tumia unga wa majani ya mlonge, kuongeza kinga yako ya mwili kwa ujumla tumia mbegu za maboga kila siku

      Fuatilia mabadiliko haya kwa miezi miwili mpaka 6 ikishindikana unaweza kwenda hospitali kwa upasuwaji

      Kama utahitaji unga wa majani ya mlonge au mbegu za maboga zilizokaangwa tayari kwa matumizi tuwasiliane WhatsApp +255769142586

    • Njia 6 za kukabiliana na tatizo la kuziba kwa mirija ya uzazi

      1. Acha vilevi vyote
      2. Acha stress
      3. Acha nyama nyekundu
      4. Fanya mazoezi ya viungo kila siku
      5. Kula sana matunda, mboga majani, mafuta ya zeituni, mafuta ya asili ya nazi
      6. Kupata vitamin C kwa wingi tumia unga wa majani ya mlonge, kuongeza kinga yako ya mwili kwa ujumla tumia mbegu za maboga kila siku

      Fuatilia mabadiliko haya kwa miezi miwili mpaka 6 ikishindikana unaweza kwenda hospitali kwa upasuwaji

      Kama utahitaji unga wa majani ya mlonge au mbegu za maboga zilizokaangwa tayari kwa matumizi tuwasiliane WhatsApp +255769142586

    • Njia 6 za kukabiliana na tatizo la kuziba kwa mirija ya uzazi

      1. Acha vilevi vyote
      2. Acha stress
      3. Acha nyama nyekundu
      4. Fanya mazoezi ya viungo kila siku
      5. Kula sana matunda, mboga majani, mafuta ya zeituni, mafuta ya asili ya nazi
      6. Kupata vitamin C kwa wingi tumia unga wa majani ya mlonge, kuongeza kinga yako ya mwili kwa ujumla tumia mbegu za maboga kila siku

      Fuatilia mabadiliko haya kwa miezi miwili mpaka 6 ikishindikana unaweza kwenda hospitali kwa upasuwaji

      Kama utahitaji unga wa majani ya mlonge au mbegu za maboga zilizokaangwa tayari kwa matumizi tuwasiliane WhatsApp +255769142586

  73. Mary Lugongo Mary Lugongo says:

    Asanteee kwa somo nzuri ubarikiwe,samahani vyakula vya vitamini ç na b ni vipi

  74. docta majani ya mnana ndo yapi ayo?

  75. ama kweli najifunza mengi kutoka kwako,wewe ni zaid ya docta,elimu unayitupa kama tunaizingatia basi manufaa ni mengi sana,naomba kuuliza mm nasumbuliwa sana nakichwa tena kinauma upande mmoja nimefanya vipimo vya kichwa majibu yanaonesha niko safi,miaka kama 20iliyopita kichwa kilikuwa kinauma kuanzia saa kumi na moja alufajili hadi saa saba mchana baada ya hpo mm nakuawa ni mzima kabisa,, bt ikifika uwo mda nimgonjwa hoi kweli kweli,hadi damu zikawa zinatoka puani, ss hapa kalibuni kimeanza tena,tatizo likianzia kwenye shingo linauma sana linakwenda hadi kwenye kichwa upande mmoja,yani shingo nikiinama kidogo tuu shida nimefanya vipimo regence hosp, sina tatizo, nimetumia dawa mwezi mzimz hamna unafuu naomba unisaidie

  76. Asantee sana.:’:

  77. Hajs Rama Hajs Rama says:

    Uko vzr doctor

  78. mnana na mrehani ndo mti wa aina gani?

  79. mnana na mrehani ndo mti wa aina gani?

  80. Fatuma Kiba Fatuma Kiba says:

    Mi nnashida wewe nielekeze ofisi yako ilipo

  81. Fatuma Kiba Fatuma Kiba says:

    Mi nnashida wewe nielekeze ofisi yako ilipo

  82. Samahan dr.waweza nisaidia dw ya bawasil

    • Dawa za asili 14 zinazotibu Bawasiri

      Bawasiri ni ugonjwa katika njia ya haja kubwa, hujitokeza kama uvimbe au kijinyama ambacho huweza kuonekana hadi nje. Kwa kiingereza hujuliakana kama haemorrhoids au piles.

      Bawasiri inaweza kupelekea upungufu wa damu mwilini. Bawasiri inaweza kutibika ama kwa upasuaji ama kwa matumizi ya dawa mbadala kwa kipindi kirefu wiki hata 6 au hata zaidi kutegemea ilikuwa imejijenga kiasi gani.

      Bawasiri husababishwa na nini

      Hakuna sababu ya moja kwa moja inayojulikana kisayansi kwamba ndiyo husababisha bawasiri, bali mambo yafuatayo yanaweza kupelekea wewe kupatwa na ugonjwa huu:

      1. Kufunga choo au kupata choo kigumu kwa muda mrefu
      2. Ujauzito – wakati wa ujauzito watu wengine wanaweza kupatwa na bawasiri sababu ya msukumo wa mtoto karibu na sehemu ya kutolea haja kubwa
      3. Kushiriki mapenzi kinyume na maumbile
      4. Uzee – kadri miaka inavyosogea ndivyo inavyokuwa rahisi kwako kupatwa na ugonjwa huu kwa baadhi ya watu
      5. Sababu za kurithi – baadhi ya watu wanaweza kurithi udhaifu wa ukuta huo wa njia haja kubwa ingawa ni asilimia ndogo sana.
      6. Kuharisha sana kwa muda mrefu
      7. Kutumia vyoo vya kukaa
      8. Kunyanyua vyuma vizito
      9. Mfadhaiko/stress
      10. Uzito na unene kupita kiasi nk

      Dalili za Bawasiri

      1. Maumivu wakati wa kujisaidia haja kubwa
      2. Damu kunuka kinyesi wakati wa kujisaidia
      3. Muwasho sehemu ya tundu la haja kubwa
      4. Uvimbe au kinyama kujitokeza sehemu ya tundu la haja kubwa
      5. Haja kubwa yaweza kujitokea tu muda wowote

      Matibabu ya bawasiri:

      Kutegemea na umri wako na namna ugonjwa ulivyojijenga na kudumu, unaweza kuhitaji dawa moja au mbili au hata tatu kwa pamoja kati ya hizi zifuatazo. Kumbuka kumshirikisha daktari wako kabla ya kuamua kuzitumia hizi dawa.

    • Bawasiri na tiba zake

      1. Habbat-Sawdaa

      Chukua kijiko kikubwa kimoja cha unga wa Habbat-Sawdaa ukoroge ndani ya glasi moja ya maji na unywe yote. Fanya hivi kutwa mara mbili kwa wiki mbili mpaka tatu hivi.

      2. Habbat-Sawdaa na Asali

      Changanya gm 500 za unga wa Habbat-Sawdaa na nusu lita ya asali. Lamba kijiko kimoja kikubwa cha chakula kila baada ya masaa manne. Ukimaliza kulamba kunywa glasi moja ya maji ya kunywa ya joto la kawaida.

      3. Aloe Vera Fresh

      Chukua kipande cha jani la mmea wa Aloe vera fresh (mshubiri) na kikate ukimenye kidogo ukitumia kidole kupata kama utomvu hivi au maji maji yake na upake sehemu ya utupu wako wa nyuma baada ya kuoga kutwa mara tatu. Jipake nyingi tu na uiache hivyo masaa kadhaa au mpaka utakpaoenda kuoga tena.

      Tengeneza pia juisi freshi ya mmea huu na uchanganye nusu glasi dawa hii na nusu glasi nyingine ya juisi yoyote ya matunda uliyotengeneza nyumbani ili kupata glasi moja iliyojaa na unywe glasi 1 kutwa mara mbili kwa wiki 3 hadi 4. Juisi freshi ya aloe vera ni nzuri kwa kuongeza kinga ya mwili na kutoa taka zote za ndani ya mwili.

      4. Juisi ya limau (lemonade)

      Chukua juisi ya limau na upake sehemu iliyoathirika. Juisi ya limau sifa yake kuu hapa ni kuondoa sumu na kuongeza kinga ya mwili kwakuwa ina vitamin C kwa wingi. Pia unywe glasi moja ya juisi hii kutwa mara kwa wiki 3 hadi mwezi mmoja.

      Lemonade inaandaliwa kwa kutumia limau, maji, asali na mdalasini ya unga kidogo, nayo inaandaliwa hivi:

      *Chukua asali mbichi nusu Lita

      *Chukua limau kubwa 12 au zaidi, zikate katikati kila moja. Zikamuwe moja baada ya nyingine kupata maji maji ya limau mpaka umepata ujazo wa nusu lita.

      *Kwenye sufuria nyingine kubwa changanya mdalasini ya unga vijiko vikubwa 10 na maji lita 2 na nusu na uchemshe kama chai kisha ipua na uchuje na usubiri ipowe iwe ya uvuguvugu kidogo.

      *Sasa changanya pamoja asali nusu lita, juisi au maji maji ya limau nusu lita, maji ya uvuguvugu ya mdalasini lita 2 na nusu ongeza na ya maji ya kawaida lita 1 kupata lita 5, chuja vizuri. Ihifadhi katika friji isiharibike.

      Kunywa robo lita (ml 250) kutwa mara 2 kwa siku 30 hivi kwa mtu mzima na glasi ndogo moja kwa siku kwa mtoto wa miaka miwili mpaka kumi.

      Unaweza pia kuongeza majani kidogo ya mnanaa (mint) na mbegu za shamari (fennel seeds) ili kuongezea radha na harufu nzuri.

      Kunywa juisi hii kila unapokuwa umepata chakula cha mchana cha nguvu au cha jioni.

      Unaweza pia kupakaa sehemu yenye bawasiri juisi hii ukitumia pamba kutwa mara 2. Unaweza kusikia maumivu zaidi lakini pole pole yataacha.

    • 5. Siki ya tufaa

      Chukua kipande cha pamba na ukichovye ndani ya siki ya tufaa (apple cider vinegar) na ujipake kidogo kidogo eneo lenye uvimbe taratibu. Unaweza kusikia maumivu zaidi lakini jipe moyo taratibu yatapotea. Hakikisha unapata siki ya tufaa ile ya asili kabisa siyo ile iliyopita viwandani.

      Pia kama una bawasiri ya ndani yaani ile isiyojitokeza nje na ukaiona kwa macho moja kwa moja unashauriwa kuchanganya kijiko kidogo kimoja cha siki ya tufaa ndani ya glasi ya maji na unywe yote kutwa mara 2. Hii husaidia pia kupunguza maumivu.

      6. Mafuta ya nyonyo

      Pakaa mafuta ya nyonyo mara mbili mpaka tatu kwa siku sehemu ya utupu wako wa nyuma kwa wiki tatu hadi nne hivi.

      7. Mafuta ya lozi (Almond oil)

      Yana uwezo wa kunyonya na kulainisha bawasiri hasa ya nje. Hivyo yanalainisha hicho kiuvimbe kinachojitokeza sehemu ya haja kubwa pia kuondoa maumivu kama utakuwa ukiyapaka kila siku.

      Tumia pamba ukichovya ndani ya mafuta haya na upake sehemu yenye tatizo mara kadhaa kwa siku kwa wiki 3 hata mwezi mmoja.

      8. Mafuta ya zeituni

      Mafuta ya zeituni (Olive oil) ni moja ya dawa maarufu katika kutibu bawasiri. Mafuta haya yana viuavijasumu na huondoa pia maambukizi (infections). Yanaweza pia kusaidia kuongeza utanukani wa mishipa ya damu. Yanao uwezo pia wa kukausha kinyama cha bawasiri ya nje yakitumika kwa kupaka kwa kipindi kirefu.

      Kunywa kijiko kidogo kimoja cha mafuta ya zeituni kila siku. Pia tumia pamba pakaa sehemu yenye tatizo nje na ndani kutwa mara 2 kila siku mpaka umepona.

      9. Kipande cha barafu

      Barafu inasaidia kubana mishipa na hivyo kuzuia uvimbe pia kuondoa maumivu kwa haraka.

      Chukua kipande cha barafu na ukifunge ndani ya kitambaa kisafi na uweke moja kwa moja sehemu yenye tatizo kwa dakika 10 hivi. Fanya zoezi hili mara kadhaa katika siku. Zoezi hili linaondoa maumivu ya bawasiri na dalili zake.

      10. Mafuta ya nazi

      Mafuta ya nazi ni moja ya dawa nzuri sana kwa kutibu bawasiri. Mafuta ya nazi ni dawa nzuri dhidi ya bakteria, virusi na vijidudu nyemelezi sifa ambazo zinayafanya kuwa bora kwa kutibu bawasiri.

      Mhimu yawe ni mafuta ya asili kwa asilimia 100 bila kuongezwa kingine chochote ndani yake na hayajapita kiwandani.

      Safisha vizuri sehemu yenye tatizo na ukaushe na kitambaa, chukua pamba chovya mafuta ya nazi na upake sehemu yenye tatizo nje na ndani kutwa mara 3 kwa majuma kadhaa.

      11. Maziwa ya mbuzi

      Kama unasumbuliwa na bawasiri ya ndani na inakusababishia kuwa unapata choo chenye damu unatakiwa ujaribu maziwa ya mbuzi. Hii ni moja ya dawa rahisi zaidi za kutibu bawasiri ya ndani.

      Chukua nusu kijiko kidogo kimoja cha unga wa mharadali (mustard) uchanganye na vijiko vikubwa 10 vya maziwa ya mbuzi na unywe kabla ya chakula cha asubuhi kila siku.

      12. Binzari

      Binzari au manjano inao uwezo wa kuzuia na kutibu magonjwa. Hivyo inaweza kutumika pia kutibu sehemu iliyoathirika na bawasiri.

      Namna ya kutumia: chukua binzari ya unga kijiko kidogo kimoja changanya na mafuta ya mharadali na maji maji ya kitunguu maji na upate uji mzito (paste). Pakaa moja kwa moja huu mchanganyiko sehemu yako ya utupu wa nyuma na uache huko kwa dakika kadhaa.

      Hii inasaidia kutibu majeraha na kupunguza uvimbe mara moja. Tumia kwa majuma kadhaa.

      13. Unga wa Mbegu za maembe

      Kutumia mbegu kubwa za maembe ni namna nyingine rahisi ya kutibu bawasiri hasa ya ndani inayotoa damu.

      Tumia kama ifuatavyo:

      Chukua mbegu za maembe (kokwa) toka katika maembe yaliyoiva, zianike juani kwa siku kadhaa na zikikauka kabisa zitwange au peleka mashineni upate unga wake na uuhifadhi unga ndani ya chupa isiyopitisha hewa.

      Kisha changanya gramu 2 za unga huu na kiasi kidogo cha asali na ulambe yote. Fanya hivi kutwa mara 2 kwa majuma kadhaa.

      Kwa faida ya ziada ni kuwa Unga huu wa mbegu za maembe hutumika pia kukaza uke uliolegea au ulioongezeka sana ukubwa.

    • 14. Baking Soda

      Tafiti nyingi zinasema baking soda ina faida kubwa pia katika kutibu bawasiri. Unatakiwa kuchanganya unga huu na maji kidogo kisha upake moja kwa moja sehemu yenye tatizo.

      Hii inasaidia kupunguza maumivu na kuondoa dalili za bawasiri. Baking soda ni ile wamama wanaitumia kupika maandazi hata mikate wakati mwingine inapatikana kwenye maduka ya kawaida hata Mangi hapo nje anayo.

      Kwanini watu wengi hawaponi bawasiri? :

      Dawa peke yake haziwezi kukuletea maajabu yoyote, unaweza kupona lakini kama hutabadili vifuatavyo ugonjwa utaendelea kujirudia kwako na pengine hata kupona itakuwa shida. Bawasiri huwa haiponi haraka, walau dozi yake isiwe chini ya mwezi mmoja na ukizingatia yafuatayo kwa kipindi kirefu basi kupona ni lazima.

      WaTanzania wengi wanaugua bawasiri kutokana na sababu kuu mbili, moja wanakula ugali wa sembe badala ya ugali wa dona, pili hawanywi maji ya kutosha kila siku na wengine hawanywi maji mpaka wasikie kiu.

      Ili upone bawasiri moja kwa moja kwa urahisi zaidi zingatia yafuatayo kila siku:

      1. Kula vyakula vingi vyenye nyuzinyuzi (fiber) kila siku
      2. Kunywa maji mengi kila siku ili kusafisha mwili na kuepuka kufunga choo
      3. Kula sana mboga majani na matunda
      4. Kula vyakula ambavyo havijakobolewa
      5. Epuka mapenzi kinyume na maumbile
      6. Fanya mazoezi ya kuchuchumaa na kukaa mara 1 kila siku (squatting)
      7. Usitumie choo cha kukaa
      8. Usikae kwenye kiti masaa mengi

      Kama utahitaji dawa za bawasiri zilizoandaliwa tayari niachie ujumbe WhatsApp +255769142586

      Mimi napatikana Dar Es Salaam, ofisi yangu inaitwa VICTORIA HOME REMEDY ipo Buza Sigara karibu na ofisi ya Tanesco. Kama unahitaji hizi dawa zikiwa zimeandaliwa tayari tuwasiliane.

      Ukiwa kariakoo kuna daladala za Buza kanisani moja kwa moja pale karibu na kituo cha daladala za mwendokasi gerezani, ukiwa posta mjini daladala za Buza zipo station na mnazi mmoja, zipo pia kutokea mhimbili, kivukoni, buguruni, gongolamboto, makumbusho pia kuna daladala kutoka mbagala kuja buza kanisani moja kwa moja.

      Samahani tayari nimesema wapi napatikana.

      Kama unahitaji uletewe dawa ulipo Niachie tu ujumbe WhatsApp +255769142586 na natuma pia mikoani.

    • Asante nitakutafuta wasap

  83. Samahan dr.waweza nisaidia dw ya bawasil

    • Dawa za asili 14 zinazotibu Bawasiri

      Bawasiri ni ugonjwa katika njia ya haja kubwa, hujitokeza kama uvimbe au kijinyama ambacho huweza kuonekana hadi nje. Kwa kiingereza hujuliakana kama haemorrhoids au piles.

      Bawasiri inaweza kupelekea upungufu wa damu mwilini. Bawasiri inaweza kutibika ama kwa upasuaji ama kwa matumizi ya dawa mbadala kwa kipindi kirefu wiki hata 6 au hata zaidi kutegemea ilikuwa imejijenga kiasi gani.

      Bawasiri husababishwa na nini

      Hakuna sababu ya moja kwa moja inayojulikana kisayansi kwamba ndiyo husababisha bawasiri, bali mambo yafuatayo yanaweza kupelekea wewe kupatwa na ugonjwa huu:

      1. Kufunga choo au kupata choo kigumu kwa muda mrefu
      2. Ujauzito – wakati wa ujauzito watu wengine wanaweza kupatwa na bawasiri sababu ya msukumo wa mtoto karibu na sehemu ya kutolea haja kubwa
      3. Kushiriki mapenzi kinyume na maumbile
      4. Uzee – kadri miaka inavyosogea ndivyo inavyokuwa rahisi kwako kupatwa na ugonjwa huu kwa baadhi ya watu
      5. Sababu za kurithi – baadhi ya watu wanaweza kurithi udhaifu wa ukuta huo wa njia haja kubwa ingawa ni asilimia ndogo sana.
      6. Kuharisha sana kwa muda mrefu
      7. Kutumia vyoo vya kukaa
      8. Kunyanyua vyuma vizito
      9. Mfadhaiko/stress
      10. Uzito na unene kupita kiasi nk

      Dalili za Bawasiri

      1. Maumivu wakati wa kujisaidia haja kubwa
      2. Damu kunuka kinyesi wakati wa kujisaidia
      3. Muwasho sehemu ya tundu la haja kubwa
      4. Uvimbe au kinyama kujitokeza sehemu ya tundu la haja kubwa
      5. Haja kubwa yaweza kujitokea tu muda wowote

      Matibabu ya bawasiri:

      Kutegemea na umri wako na namna ugonjwa ulivyojijenga na kudumu, unaweza kuhitaji dawa moja au mbili au hata tatu kwa pamoja kati ya hizi zifuatazo. Kumbuka kumshirikisha daktari wako kabla ya kuamua kuzitumia hizi dawa.

    • Bawasiri na tiba zake

      1. Habbat-Sawdaa

      Chukua kijiko kikubwa kimoja cha unga wa Habbat-Sawdaa ukoroge ndani ya glasi moja ya maji na unywe yote. Fanya hivi kutwa mara mbili kwa wiki mbili mpaka tatu hivi.

      2. Habbat-Sawdaa na Asali

      Changanya gm 500 za unga wa Habbat-Sawdaa na nusu lita ya asali. Lamba kijiko kimoja kikubwa cha chakula kila baada ya masaa manne. Ukimaliza kulamba kunywa glasi moja ya maji ya kunywa ya joto la kawaida.

      3. Aloe Vera Fresh

      Chukua kipande cha jani la mmea wa Aloe vera fresh (mshubiri) na kikate ukimenye kidogo ukitumia kidole kupata kama utomvu hivi au maji maji yake na upake sehemu ya utupu wako wa nyuma baada ya kuoga kutwa mara tatu. Jipake nyingi tu na uiache hivyo masaa kadhaa au mpaka utakpaoenda kuoga tena.

      Tengeneza pia juisi freshi ya mmea huu na uchanganye nusu glasi dawa hii na nusu glasi nyingine ya juisi yoyote ya matunda uliyotengeneza nyumbani ili kupata glasi moja iliyojaa na unywe glasi 1 kutwa mara mbili kwa wiki 3 hadi 4. Juisi freshi ya aloe vera ni nzuri kwa kuongeza kinga ya mwili na kutoa taka zote za ndani ya mwili.

      4. Juisi ya limau (lemonade)

      Chukua juisi ya limau na upake sehemu iliyoathirika. Juisi ya limau sifa yake kuu hapa ni kuondoa sumu na kuongeza kinga ya mwili kwakuwa ina vitamin C kwa wingi. Pia unywe glasi moja ya juisi hii kutwa mara kwa wiki 3 hadi mwezi mmoja.

      Lemonade inaandaliwa kwa kutumia limau, maji, asali na mdalasini ya unga kidogo, nayo inaandaliwa hivi:

      *Chukua asali mbichi nusu Lita

      *Chukua limau kubwa 12 au zaidi, zikate katikati kila moja. Zikamuwe moja baada ya nyingine kupata maji maji ya limau mpaka umepata ujazo wa nusu lita.

      *Kwenye sufuria nyingine kubwa changanya mdalasini ya unga vijiko vikubwa 10 na maji lita 2 na nusu na uchemshe kama chai kisha ipua na uchuje na usubiri ipowe iwe ya uvuguvugu kidogo.

      *Sasa changanya pamoja asali nusu lita, juisi au maji maji ya limau nusu lita, maji ya uvuguvugu ya mdalasini lita 2 na nusu ongeza na ya maji ya kawaida lita 1 kupata lita 5, chuja vizuri. Ihifadhi katika friji isiharibike.

      Kunywa robo lita (ml 250) kutwa mara 2 kwa siku 30 hivi kwa mtu mzima na glasi ndogo moja kwa siku kwa mtoto wa miaka miwili mpaka kumi.

      Unaweza pia kuongeza majani kidogo ya mnanaa (mint) na mbegu za shamari (fennel seeds) ili kuongezea radha na harufu nzuri.

      Kunywa juisi hii kila unapokuwa umepata chakula cha mchana cha nguvu au cha jioni.

      Unaweza pia kupakaa sehemu yenye bawasiri juisi hii ukitumia pamba kutwa mara 2. Unaweza kusikia maumivu zaidi lakini pole pole yataacha.

    • 5. Siki ya tufaa

      Chukua kipande cha pamba na ukichovye ndani ya siki ya tufaa (apple cider vinegar) na ujipake kidogo kidogo eneo lenye uvimbe taratibu. Unaweza kusikia maumivu zaidi lakini jipe moyo taratibu yatapotea. Hakikisha unapata siki ya tufaa ile ya asili kabisa siyo ile iliyopita viwandani.

      Pia kama una bawasiri ya ndani yaani ile isiyojitokeza nje na ukaiona kwa macho moja kwa moja unashauriwa kuchanganya kijiko kidogo kimoja cha siki ya tufaa ndani ya glasi ya maji na unywe yote kutwa mara 2. Hii husaidia pia kupunguza maumivu.

      6. Mafuta ya nyonyo

      Pakaa mafuta ya nyonyo mara mbili mpaka tatu kwa siku sehemu ya utupu wako wa nyuma kwa wiki tatu hadi nne hivi.

      7. Mafuta ya lozi (Almond oil)

      Yana uwezo wa kunyonya na kulainisha bawasiri hasa ya nje. Hivyo yanalainisha hicho kiuvimbe kinachojitokeza sehemu ya haja kubwa pia kuondoa maumivu kama utakuwa ukiyapaka kila siku.

      Tumia pamba ukichovya ndani ya mafuta haya na upake sehemu yenye tatizo mara kadhaa kwa siku kwa wiki 3 hata mwezi mmoja.

      8. Mafuta ya zeituni

      Mafuta ya zeituni (Olive oil) ni moja ya dawa maarufu katika kutibu bawasiri. Mafuta haya yana viuavijasumu na huondoa pia maambukizi (infections). Yanaweza pia kusaidia kuongeza utanukani wa mishipa ya damu. Yanao uwezo pia wa kukausha kinyama cha bawasiri ya nje yakitumika kwa kupaka kwa kipindi kirefu.

      Kunywa kijiko kidogo kimoja cha mafuta ya zeituni kila siku. Pia tumia pamba pakaa sehemu yenye tatizo nje na ndani kutwa mara 2 kila siku mpaka umepona.

      9. Kipande cha barafu

      Barafu inasaidia kubana mishipa na hivyo kuzuia uvimbe pia kuondoa maumivu kwa haraka.

      Chukua kipande cha barafu na ukifunge ndani ya kitambaa kisafi na uweke moja kwa moja sehemu yenye tatizo kwa dakika 10 hivi. Fanya zoezi hili mara kadhaa katika siku. Zoezi hili linaondoa maumivu ya bawasiri na dalili zake.

      10. Mafuta ya nazi

      Mafuta ya nazi ni moja ya dawa nzuri sana kwa kutibu bawasiri. Mafuta ya nazi ni dawa nzuri dhidi ya bakteria, virusi na vijidudu nyemelezi sifa ambazo zinayafanya kuwa bora kwa kutibu bawasiri.

      Mhimu yawe ni mafuta ya asili kwa asilimia 100 bila kuongezwa kingine chochote ndani yake na hayajapita kiwandani.

      Safisha vizuri sehemu yenye tatizo na ukaushe na kitambaa, chukua pamba chovya mafuta ya nazi na upake sehemu yenye tatizo nje na ndani kutwa mara 3 kwa majuma kadhaa.

      11. Maziwa ya mbuzi

      Kama unasumbuliwa na bawasiri ya ndani na inakusababishia kuwa unapata choo chenye damu unatakiwa ujaribu maziwa ya mbuzi. Hii ni moja ya dawa rahisi zaidi za kutibu bawasiri ya ndani.

      Chukua nusu kijiko kidogo kimoja cha unga wa mharadali (mustard) uchanganye na vijiko vikubwa 10 vya maziwa ya mbuzi na unywe kabla ya chakula cha asubuhi kila siku.

      12. Binzari

      Binzari au manjano inao uwezo wa kuzuia na kutibu magonjwa. Hivyo inaweza kutumika pia kutibu sehemu iliyoathirika na bawasiri.

      Namna ya kutumia: chukua binzari ya unga kijiko kidogo kimoja changanya na mafuta ya mharadali na maji maji ya kitunguu maji na upate uji mzito (paste). Pakaa moja kwa moja huu mchanganyiko sehemu yako ya utupu wa nyuma na uache huko kwa dakika kadhaa.

      Hii inasaidia kutibu majeraha na kupunguza uvimbe mara moja. Tumia kwa majuma kadhaa.

      13. Unga wa Mbegu za maembe

      Kutumia mbegu kubwa za maembe ni namna nyingine rahisi ya kutibu bawasiri hasa ya ndani inayotoa damu.

      Tumia kama ifuatavyo:

      Chukua mbegu za maembe (kokwa) toka katika maembe yaliyoiva, zianike juani kwa siku kadhaa na zikikauka kabisa zitwange au peleka mashineni upate unga wake na uuhifadhi unga ndani ya chupa isiyopitisha hewa.

      Kisha changanya gramu 2 za unga huu na kiasi kidogo cha asali na ulambe yote. Fanya hivi kutwa mara 2 kwa majuma kadhaa.

      Kwa faida ya ziada ni kuwa Unga huu wa mbegu za maembe hutumika pia kukaza uke uliolegea au ulioongezeka sana ukubwa.

    • 14. Baking Soda

      Tafiti nyingi zinasema baking soda ina faida kubwa pia katika kutibu bawasiri. Unatakiwa kuchanganya unga huu na maji kidogo kisha upake moja kwa moja sehemu yenye tatizo.

      Hii inasaidia kupunguza maumivu na kuondoa dalili za bawasiri. Baking soda ni ile wamama wanaitumia kupika maandazi hata mikate wakati mwingine inapatikana kwenye maduka ya kawaida hata Mangi hapo nje anayo.

      Kwanini watu wengi hawaponi bawasiri? :

      Dawa peke yake haziwezi kukuletea maajabu yoyote, unaweza kupona lakini kama hutabadili vifuatavyo ugonjwa utaendelea kujirudia kwako na pengine hata kupona itakuwa shida. Bawasiri huwa haiponi haraka, walau dozi yake isiwe chini ya mwezi mmoja na ukizingatia yafuatayo kwa kipindi kirefu basi kupona ni lazima.

      WaTanzania wengi wanaugua bawasiri kutokana na sababu kuu mbili, moja wanakula ugali wa sembe badala ya ugali wa dona, pili hawanywi maji ya kutosha kila siku na wengine hawanywi maji mpaka wasikie kiu.

      Ili upone bawasiri moja kwa moja kwa urahisi zaidi zingatia yafuatayo kila siku:

      1. Kula vyakula vingi vyenye nyuzinyuzi (fiber) kila siku
      2. Kunywa maji mengi kila siku ili kusafisha mwili na kuepuka kufunga choo
      3. Kula sana mboga majani na matunda
      4. Kula vyakula ambavyo havijakobolewa
      5. Epuka mapenzi kinyume na maumbile
      6. Fanya mazoezi ya kuchuchumaa na kukaa mara 1 kila siku (squatting)
      7. Usitumie choo cha kukaa
      8. Usikae kwenye kiti masaa mengi

      Kama utahitaji dawa za bawasiri zilizoandaliwa tayari niachie ujumbe WhatsApp +255769142586

      Mimi napatikana Dar Es Salaam, ofisi yangu inaitwa VICTORIA HOME REMEDY ipo Buza Sigara karibu na ofisi ya Tanesco. Kama unahitaji hizi dawa zikiwa zimeandaliwa tayari tuwasiliane.

      Ukiwa kariakoo kuna daladala za Buza kanisani moja kwa moja pale karibu na kituo cha daladala za mwendokasi gerezani, ukiwa posta mjini daladala za Buza zipo station na mnazi mmoja, zipo pia kutokea mhimbili, kivukoni, buguruni, gongolamboto, makumbusho pia kuna daladala kutoka mbagala kuja buza kanisani moja kwa moja.

      Samahani tayari nimesema wapi napatikana.

      Kama unahitaji uletewe dawa ulipo Niachie tu ujumbe WhatsApp +255769142586 na natuma pia mikoani.

    • Asante nitakutafuta wasap

  84. je naomba kuuliza je alovers pia inasaidia kutuliza maumivu yakichwa

  85. je naomba kuuliza je alovers pia inasaidia kutuliza maumivu yakichwa

  86. Lucy Shija Lucy Shija says:

    Asante sana dr ubarikiwe

  87. Lucy Shija Lucy Shija says:

    Asante sana dr ubarikiwe

  88. Hili nimeluelewa sasa dawa yatumbo nayo

  89. Hili nimeluelewa sasa dawa yatumbo nayo

  90. Abeid Choka Abeid Choka says:

    Ushaur wangu anzisha group LA WhatsApp ambola wana groups watachangia fedha kidogo hata 2000 kwa mwez kupitia group hilo utatoa mafunxo mbalimbali kuhusu tiba rahic na mafunzo mbalimbali pia hata kwa njia ya video ili nawe upate kipato kidogo cha kukusaidia

  91. Abeid Choka Abeid Choka says:

    Ushaur wangu anzisha group LA WhatsApp ambola wana groups watachangia fedha kidogo hata 2000 kwa mwez kupitia group hilo utatoa mafunxo mbalimbali kuhusu tiba rahic na mafunzo mbalimbali pia hata kwa njia ya video ili nawe upate kipato kidogo cha kukusaidia

  92. Asante sana doctor maana ugonjwa wangu mkubwa nikichwa kila wiki lazima kiniume naimani ntapona mungu akubariki.

  93. Asante sana doctor maana ugonjwa wangu mkubwa nikichwa kila wiki lazima kiniume naimani ntapona mungu akubariki.

  94. Ahsante docta kwa ushauri mzr

  95. Ahsante docta kwa ushauri mzr

  96. Siah Mocha Siah Mocha says:

    aah, mungu akbariki ushaur wako mzur Dct, Nimeipenda yamwisho kutulia au kuskilza mzk upendao. kwakwel nmefanya hvyo stress zkantoka.

  97. Siah Mocha Siah Mocha says:

    aah, mungu akbariki ushaur wako mzur Dct, Nimeipenda yamwisho kutulia au kuskilza mzk upendao. kwakwel nmefanya hvyo stress zkantoka.

  98. Siah Mocha Siah Mocha says:

    aah, mungu akbariki ushaur wako mzur Dct, Nimeipenda yamwisho kutulia au kuskilza mzk upendao. kwakwel nmefanya hvyo stress zkantoka.

  99. Mhesa Yusuph Mhesa Yusuph says:

    Sijutii kuwa ktk hili Group, Barikiwa sana Dk.

  100. Mhesa Yusuph Mhesa Yusuph says:

    Sijutii kuwa ktk hili Group, Barikiwa sana Dk.

  101. Je kama una madonda ya tumbo alafu una fanya mazoezi kuna shida

  102. Lucy Konga Lucy Konga says:

    Class ment Wang lup comp makete lkonda nawasalim San manager no kitambo San toka tuachane mungu atujalie uzima

  103. Asante sana #FADHILI PAULO nimekuelewa vizuri ubarikiwe sana

  104. Nashukuru Kwa Msaada Wako Mkubwa Kwn Wengi Wanasumbuliwa Na Kichwa Naomba Unisaidie Tatizo La Ubongo Wa Nyuma Kuwa Mzito Hailiambayo Nashindwa Kujikubushia Mambo Yaliyopita Na Ninahisi Kizunguzungu Nikitingisha Kichwa

  105. Esther Mugi Esther Mugi says:

    Asanti sana daktari kwa kutuelimisha. alafu unaezale toa mada kuhusu uleaji wa watoto wa dogo.

  106. Mariam Mussa Mariam Mussa says:

    ASANTE NGOJA NIJARIBU MAANA NASUMBUKA Saana

  107. Huu mnana nimti gani sijauelewa

  108. Rey Mushi Rey Mushi says:

    Samahani docta. Eti kuna binzari za aina ngapi? Kuna binzari moja mwaka juzi nichukua fatherget nikaona ina ladha ya uchungu na harufu yake kama udogo flan hivi. Lakin kuna niliyo nunua kariakoo haina uchungu na hata ile kunukia c sana na ina chenga nyinga. Hii ni tangawizi kweli au wamechakachua? Tafadhali nisaidie

  109. Dk habari mimi nimezoea kunywa chai ya tangawizi na mchaichai majani ya chai siweki na huwa nakunywa hata mara 3 hadi 4 kwa siku naweza pata madhara yoyote kwa matumizi ya muda mrefu

  110. Mohammed Mo Mohammed Mo says:

    Nina week Sasa Kila siku asbh kichwa lazma kiniume Kweny paji la uso…

  111. Doctor nisadie dawa yakipanda uso.

  112. Wema James Wema James says:

    Nashukuru Dr. Sababu na mm n muhanga mkubwa wa maumivu ya kichwa mpaka napoteza fahamu

  113. Wema James Wema James says:

    Nashukuru Dr. Sababu na mm n muhanga mkubwa wa maumivu ya kichwa mpaka napoteza fahamu

  114. Wema James Wema James says:

    Nashukuru Dr. Sababu na mm n muhanga mkubwa wa maumivu ya kichwa mpaka napoteza fahamu

  115. Wema James Wema James says:

    Nashukuru Dr. Sababu na mm n muhanga mkubwa wa maumivu ya kichwa mpaka napoteza fahamu

  116. Wema James Wema James says:

    Nashukuru Dr. Sababu na mm n muhanga mkubwa wa maumivu ya kichwa mpaka napoteza fahamu

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *